Công nghệ điện thoại ở Hòn 7 Cạnh - Côn Đảo.

Các thớt khác của Tubby

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hòn 7 Cạnh là 1 trong những hòn đảo đẹp ở Côn Đảo và rất nhiều Vít lên Hòn đẻ trứng vào ban đêm. Ở đây có 1 đội hỗ trợ Vít đẻ, tiến hành ấp trứng nhân tạo và sau đó thả Vít con ra biển lại.

Vì đại bản doanh của đội nằm bên kia vách núi hướng ra biển so với Đảo chính là đảo Côn Sơn nên sóng điện thoại hầu như không có. Các anh ở đội Hỗ trợ Vít đã rất khó khăn mới tìm ra 1 chỗ có sóng điện thoại di động và đã chế ra 1 buồng điện thoại cố định từ chiếc điện thoại di động Nokia mà chúng ta hay dùng từ cùi bắp, chữa cháy. Hãy xem nhé

Kết cấu:
- 1 hộp gỗ có khả năng che mưa, 1 điện thoại di động bắt sóng tốt.

Hoạt động:
- Điện thoại được đặt trong hộp 24/24 và để chuông to, khi có người gọi đến, sẽ có người chạy ra bấm nút NGHE và chọn loa ngoài rồi dí sát miệng vô để nói chuyện. Nói xong thì cúp máy. Điện thoại để cố định vì nếu di chuyển là mất sóng ngay.

Lúc này điện thoại di động đã trở thành điện thoại cố định nhưng vẫn làm tốt chức năng thông tin liên lạc. Mình đã lấy cái Blackberry 8900 của mình ra bỏ vào đấy nhưng không thể có sóng trong khi cái Nokia cùi bắp lại 4 vạch. :(

Hình chụp thực tế:

Tóm lại là rất sáng tạo và... độc. =D>

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Blackberry hàng Tàu làm sao có sóng được kưng =))

trungctu

Dự bị *****
Staff member
GÂY DỰNG
- nếu thay hộp gỗ bằng hộp nhôm, ko biết có thể sẽ tăng khả năng bắt sóng hay ko nhỉ ...
- dùng tai nghe, gắn cố định vào máy sẽ tiện hơn nói chuyện bằng loa ngoài :)

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
- nếu thay hộp gỗ bằng hộp nhôm, ko biết có thể sẽ tăng khả năng bắt sóng hay ko nhỉ ...
- dùng tai nghe, gắn cố định vào máy sẽ tiện hơn nói chuyện bằng loa ngoài :)

Nếu mình không lầm thì con Nokia của mấy anh trong đội không có tai nghe đâu ạ. Cùi mía lắm nhưng sóng căng. :D

Còn phương án mà làm vỏ nhôm để tăng độ bắt sóng thì mình không rành lắm. Bạn nào dân điện tử viễn thông thì hỗ trợ giúp thông tin ạ.

Lam Sơn

Super Moderators
Xin bổ sung thêm một ý phụ trong bài viết để các bạn chưa từng ra biển (Côn đảo) có thể tham khảo: Con Vích là con gì?

Đó là một loại rùa biển mà người dân địa phương gọi là con Vích (hơi giống con Đồi Mồi). Ban đêm Vích từ biển bò lên bãi đẻ trứng. Trứng Vích lớn như trứng vịt, có thể ăn được. Muốn bắt Vích hay lấy trứng, người ta cứ đi theo những vết chân của nó như hai vệt bánh xe tăng kéo dài trên cát. Vích bị lật ngửa thường không tự lật lại được. Thịt Vích cũng ăn được, lại có thể xẻ ra làm khô. Chúng đẻ trứng vùi dưới cát. Nhờ cát nóng, trứng nở ra Vích con chạy tứ tán ra biển. Trên đường chạy ra biển như vậy, vô số Vích sơ sinh bị chim ăn thịt nhưng vẫn còn nhiều con sống sót nhảy được xuống nước.

Biển Côn Đảo được xem là nơi hiếm hoi trên thế giới có nhiều loài Vích sinh sống. Vào tháng tám, tháng chín hàng năm, du khách thích thú ban đêm đốt đèn đi xem Vích lên bờ đẻ trứng. Có loài Vích trắng có đường kính lên đến 1m5.

Một con Vích loại quý hiếm.

Vích đẻ trứng

hah

Em là tôi mà tôi vẫn là..
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin cho hỏi 1 chút: con này tên là "vít" hay "vích"? tại nghe lạ quá

phongluuhuong

Vũng Tàu, hự hự ..
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Là Vích chứ nhỉ? Hồi bé em đã học là Vích rồi, sao giờ lại sinh ra con Vít nữa vậy?

hanhpn

Hạnh Phúc Nhất
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em đã từng ra Hòn 7 cạnh, lặn ngắm san hô và xem Vích đẻ (trứng). Phải nói là rất tuyệt. Bác nào có điều kiện thì rất nên đi.

PS. NHà hàng thịt nướng ở đó cực ngon

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.