Công nghệ nhớ flash đe dọa sự tồn tại của ổ cứng??

Các thớt khác của moneymind

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Samsung vừa tuyên bố chế tạo thành công thẻ nhớ flash dung lượng 16GB, xử dụng công nghệ NAND 50 nanomet (em chẳng biết NAND là công nghệ quái gì đâu). Chip nhớ được cấu thành từ 16.4 tỉ bóng transistors.

Với sự gia tăng dung lượng của thẻ nhớ chóng mặt như thế này thì không đầy 5 năm nữa, chúng ta sẽ không thể mua ổ cứng ở chợ Bùi Thị Xuân được nữa!

Thông tin chi tiết, mời các bác tham khảo tại:
http://www.channelnewsasia.com/stories/technologynews/view/167808/1/.html

Agassi

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhớ hồi xài PC XT 8088 :D xài FDD 360kb, sau đó thấy HDD 10Mb hay sao á, thấy khiếp lắm :D Bây giờ cả trăm GB vẫn thấy thường, thành ra thẻ nhớ và HDD cứ phát triển theo hướng của nó.

tbatnhi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Công nghệ luôn phát triển, chúng ta chỉ có thể chấp nhận chứ làm sao cấm cản ? Từ chỗ đĩa mềm 1.2Mb đến giờ đây dùng thẻ nhớ 1Gb là cả 1 khoảng cách, dù thời gian tính ra chỉ mới hơn 10 năm. Đáng mừng lắm chứ ! Chỉ cần thẻ nhớ ngày càng lớn hơn, chúng ta bớt nỗi khổ vác laptop lên vai đi lại là hay quá rồi. Ổ cứng rồi sẽ đi vào dĩ vãng cũng như CD-ROM đang bị DVD đánh bật, tiếc nuối làm gì !

Agassi

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thẻ nhớ có to mấy đi nữa thì cũng vẫn chỉ là dụng cụ lưu trữ di động mà thôi, khó thay thế HDD được lắm. Với đà như hôm nay bao giờ thẻ nhớ tiến lên hàng Tb ? Đến đó được thì HDD chạy xa lắm rồi. Cứ nhìn vào kích thước sẽ thấy cái gì rồi cũng sẽ nhỏ đến mức giới hạn của nó, với kích thước của HDD có thể nói phát triển vô tư :)

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hic hic nói như bạn thì người ta nghiên cứu công nghệ mới làm gì. HDD truyền thống sớm muộn sẽ bị thay thế bởi thẻ nhớ Flash là điều chắc chắn.

Bởi HDD truyền thống quá kềnh càng - đến cái nhỏ nhất bây h thì cũng bằng đồng xu to to rồi, tiêu hao điện năng nhiều, độ an toàn kém lại thêm tốc độ chậm khủng khiếp.

Rồi một ngày cầm 1 con laptop mỏng như tờ giấy, pin vài ngày xạc 1 lần chắc cũng không xa. Cứ nhìn Ipod NANO xem -- có cool không ?

Agassi

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cũng có lý, lúc đấy cái server to đùng chỉ to cỡ cái CPU small form factor của HP hiện nay nhưng lại mạnh khủng khiếp :)
Có điều chúng ta phải chờ xem sao, mọi chuyện đều có thể xày ra !
ducva said:
Hic hic nói như bạn thì người ta nghiên cứu công nghệ mới làm gì. HDD truyền thống sớm muộn sẽ bị thay thế bởi thẻ nhớ Flash là điều chắc chắn.

Bởi HDD truyền thống quá kềnh càng - đến cái nhỏ nhất bây h thì cũng bằng đồng xu to to rồi, tiêu hao điện năng nhiều, độ an toàn kém lại thêm tốc độ chậm khủng khiếp.

Rồi một ngày cầm 1 con laptop mỏng như tờ giấy, pin vài ngày xạc 1 lần chắc cũng không xa. Cứ nhìn Ipod NANO xem -- có cool không ?

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Các bác nói thế nào ấy chứ cái SD của tớ vừa lăn đùng ra báo hại tớ đổ mấy giờ vào chăm sóc nó, tớ cho rằng thẻ nhớ mà chạy rầm rập như HDD thì nó đổ bệnh lúc nào chẳng biết, Server mà chạy thẻ nhớ thì phải chạy song song 10 cái một lúc chứ không phải 1 cặp như HDD hỉ :D

No Mercy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mấy bác này buồn cười nhỉ. Thứ nhất là theo như source tin gốc thì dung lượng chip là 16Gb(Gigabit)=2GB(Gigabye) chứ ko phải 16GB. Thứ 2 là NAND flash chỉ có read speed tối đa là 60MB/s trong khi tốc độ đọc phình phường của 1 HDD hiện tại là 133MB/s. Thế mà mấy bác đánh giá được tương lai NAND flash thay thế HDD cũng hay thật.
Mấy bác đừng chửi em ngu nhá :D

dungnd

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
No Mercy said:
Mấy bác này buồn cười nhỉ. Thứ nhất là theo như source tin gốc thì dung lượng chip là 16Gb(Gigabit)=2GB(Gigabye) chứ ko phải 16GB. Thứ 2 là NAND flash chỉ có read speed tối đa là 60MB/s trong khi tốc độ đọc phình phường của 1 HDD hiện tại là 133MB/s. Thế mà mấy bác đánh giá được tương lai NAND flash thay thế HDD cũng hay thật.
Mấy bác đừng chửi em ngu nhá :D
Hay.....................................

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ờ bác nói đúng, dung lượng 1 chip nhớ là 2GB. Nhưng bác có biết size của nó bằng cỡ nào chứ, 1 thẻ CF kích cỡ thường có thể gắn được 16 phát như thế đấy ạ. he he chưa cần tăng dung lượng, chỉ cần giảm kích cỡ là đã tăng dung lượng trên 1 đơn vị diện tích đáng kể ;)

NAND Flash là nonvolatile memory, hiện tại tốc độ thì quả có kém HDD, nhưng tương lai thì chưa chắc. Hà hà giả sử có giới hạn về tốc độ của NAND chip đi chăng nữa thì cũng có thể chạy RAID 1 để tăng bandwidth được cơ mà hê hế hế .. ;). Just kidding =D>

Bài viết cần bạn xem thêm

Lùm xùm vụ Etc mấy ngày qua chưa hồi kết nhỉ? May là Epass nó chưa chơi xấu em, chiều nay ra đăng kí Vetc phát ăn ngay :D ahii.. à mà cán bộ dán xấu quá nhìn cực khó chịu luôn a *^*)
...