CHIA SẺ Copy contact từ WM sang Bold 9000

MicrochipVMV

GÂY DỰNG
Mình mới mua con Bold 9000, và vấn đề cực kỳ khó khăn là copy contact qua, danh bạ mình khá nhiều, gần 1k contact, nên ngồi copy là khá khó khăn.
Vọc google cũng khá nhiều, nhưng không ai chỉ chi tiết cả. Vô tình gặp đc bài viết hay mình share với anh em.
Các bước như sau:
1. Cài Microsoft Outlook (chứ không phải outlook express nhé các bạn)
2. Dùng active sync, sync contact từ WM qua Microsoft Outlook
3. Cài Blackberry Desktop Manager.
4. Dùng chức năng Sync của BDM sync contact qua. Chi tiết như thế nào mình xin copy ở dưới. Phần dưới là phần mình copy nguyên bản, không phải của mình nhé, mình đã làm theo và nhận đc kết quả good.
Links bài: http://www.vienthongnam.com/dong-bo-blackberry-voi-may-tinh.html
Links bài: http://www.dauden.vn/blackberry-use...blackberr/162-dongboblackberryvoimaytinh.html

Đồng bộ dữ liệu Blackberry với máy tính, cách nhanh nhất để sao lưu danh bạ, tin nhắn, các ghi nhớ từ Blackberry của bạn vào Outlook. Hướng dẫn cơ bản cách đồng bộ dữ liệu kèm theo hình ảnh minh họa chi tiết.

Đồng bộ BlackBerry với máy tính

Dữ liệu cá nhân quan trọng nhất trên BlackBerry bao gồm Lịch (calendar), Danh bạ điện thoại (Adress Book, Contacts). Việc xử lý (thêm mới, xóa, lưu trữ, đồng bộ hóa (Synchronize)) các dữ liệu cá nhân này giữa BlackBerry và PC là một thế mạnh của BlackBerry.
Sau đây kỹ thuật viên của Viễn Thông Nam sẽ hướng dẫn các bạn cách sử dụng chức năng Synchronize với Microsoft Outlook.

Trước hết bạn phải có BlackBerry Destop Manage (BDM)

Nếu chưa thật sự hiểu về chức năng của BDM bạn có thể tham khảo bài viết dưới đây :

Kết nối Blackberry và máy tính

Từ Menu chính bạn chọn Synchronize để thực hiện chức năng đồng bộ dữ liệu.

Nhìn sang Menu bên trái bạn chọn Synchronization để Setup chức năng Synchronize.

Sau đó kick chuột vào Synchronization trên Menu bên phải để vào Setup bên trong

Sau đó chọn mục cần đồng bộ dữ liệu.

Ví dụ bạn chọn file Addressbook. Bạn kick chuột vào ô vuông bên trái rồi bấm Setup để lựa chọn đường truyền trong quá trình đồng bộ dữ liệu.

Tùy theo lựa chọn bạn có thể chọn Micsoft Outlook hoặc Microsoft Outlook express để đồng bộ dữ liệu với MS outlook hoặc MS outlook Express,ASCII importer/Exporter , Yahoo.

Trong bài này mình chọn MS Outlook.

Sau đó bạn bấm next để Setup đồng bộ dữ liệu.

* Two way Sync: Device <-> Microsoft Outlook
Đồng bộ hóa 2 chiều giữa BlackBerry và Microsoft Outlook

Có nghĩa là các thay đổi dữ liệu (lịch, danh bạ...) của BB sẽ được chuyển qua Microsoft Outlook. Và ngược lại, sự thay dữ liệu trên Microsoft Outlook cũng sẽ được chuyển qua BlackBerry.

* One way Sync From Device: Device -> Microsoft Outlook
Đồng bộ hóa 1 chiều từ BlackBerry sang Microsoft Outlook

Có nghĩa là chỉ các thay đổi dữ liệu trên BlackBerry được chuyển sang Microsoft Outlook, còn các thay đổi trên Microsoft Outlook sẽ không được chuyển qua BlackBerry.

* One way Sync To Device: Device <- Microsoft Outlook
Đồng bộ hóa 1 chiều từ Microsoft Outlook sang BlackBerry

Có nghĩa là chỉ các thay đổi dữ liệu trên Microsoft Outlook được chuyển sang BlackBerry, còn các thay đổi trên BB sẽ không được chuyển qua Microsoft Outlook.

Bạn nên chọn cách 1 nếu chưa thành thạo cách làm.

Trong bài này mình chọn cách 2

Bạn chọn * One way Sync From Device: Device -> Microsoft Outlook. Để chuyển danh bạ vào Outlook.

Giao diện sau khi SetUp

Sau đó bạn bấm Ok để về Menu chính của Synchronize.

Trên Menu chính bạn bấm Synchronize ở thanh công cụ bên trái để chuẩn bị cho quá trình đồng bộ dữ liệu.

Bạn chọn Synchronize oganize data và bỏ tick Update device date and time để không mất thời gian PC chính lại ngày giờ cho BlackBerry.

Sau đó bạn bấm Synchronize để bắt đầu quá trình đồng bộ dữ liệu.

Đang thực hiện đồng bộ dữ liệu.

Bạn chờ đến khi quá trình kết thúc. Như vậy là danh bạ của bạn đã đồng bộ xong.

Để lấy lại danh bạ bạn làm tương tự. Chỉ khác là bạn chọn chiều ngược lại trên giao diện

Bạn chọn * One way Sync To Device: Device <- Microsoft Outook để lấy lại danh bạ

Chúc bạn may mắn !

Rain

No. 181393
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Sync contacts, calenda, notes... thì thường ai cũng dùng Outlook mà bạn :)

Hoặc nữa là sync với google (gmail), rồi export ra file csv, rồi import ngược trở lại Outlook, dùng Comma Separated Values (DOS)
Sau đó thì sync với máy nào cũng dễ rồi

lighthouse2510

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
chắc bác này mới dùng BB. khả năng đồng bộ dữ liệu có từ những dòng đời cổ rùi cơ. dù sao bài viết này cũng có ích cho ai là newbie

dragon_tudvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
còn 1 nới khác lưu contact khá tốt là server của Google.
Mình luôn lưu contacts tại google ( dùng google Sync) và yahoo.
Contacts trên outlook có thể còn mất do máy hỏng, chứ die cả server google và yahoo thì hơi bị khó --> an toàn hơn.

Anbis

mỗi ngày vì 10.000 giờ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cẩn thận với Gsync đó các bác! Nhiều khi sẽ rất bực mình với bạn nào đã bỏ nhiều công phu ra xây dựng contact của mình.

Khi bạn dùng Gsync, theo mình, hay nhất là tạo ra 1 địa chỉ gmail mới, chuyên lưu danh bạ của BB thôi, thì nó sẽ đỡ rối và dễ quản lý hơn. Nhưng mình thì ko bao giờ sync calendar vì calendar của Google chuối quá T_T

phanngai

GÂY DỰNG
Thật ra không cần MO đâu . Chỉ cần dùng OE là Ok rồi . Tất cả các dòng máy đều có chức năng sync với Outlook Express . Mình xài cứ lâu lâu lại sync với OE 1 lần . Sau này khi đổi máy chỉ cần sync lại với OE là xong

P/S Bác nào đang sử dụng Blackberry ở Mỹ Tho alo mình uống cafe giao lưu trao đổi kinh nghiệm nhé

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Sync với MS Outlook là ngon nhất, em đổi máy xoành xoạch, mỗi lần có máy mới chỉ cắm vào máy tính vài phút là có Contact, Calender, Note....giống nhau hết.

Nhưng kinh nghiệm của em là lần đầu tiên Sync thì nên chọn chế độ sync đè từ PC qua Phone. Tránh trường hợp mua máy Second-hand, trong máy có thông tin cũ mà quên không xoá, nó lại copy lẫn vào Outlook thì bực mình lắm.

cuongo2

HHVN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG

phanngai

GÂY DỰNG
Ối , mình đã sync thử với gmail rồi . Nhưng do đọc không kỹ nên bây giờ nó đưa 1 đống các địa chỉ email về máy và ngược lại đưa cả danh bạ điện thoại lên gmail . Đang nghiên cứu cách sửa . Cái này hay thật , nhưng bộp chộp như mình bây giờ lại mất công tìm cách khắc phục . Các bác cẩn thận nhé

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.