ĐẦu TƯ Bao NhiÊu TiỀn Cho 1 Em Laptop CƯng ???

H

hager1

Chào các bác, em xin mạo muội mở thread để anh em ta vào bàn luận chuyện giá Laptop.
Hiện nay trên thị trường bán rất nhiều loại laptop_trong_mơ cấu hình cao :) , tỉ lệ thuận với nó, tất nhiên, là những bảng giá Best price ngất ngưởng !!!
Vậy, để dung hòa nhu cầu sử dụng Laptop với túi tiền chưa được 'rủng rỉnh' của anh em yêu thích IT, các bác sẽ bỏ tiền túi ra đầu tư tối đa bao nhiêu $ cho 1 em ???

< $600, 600-900, 900-1200, 1200-1600, 1600-2000 hay >$2000 ?

Bác nào mua LT rồi thì đừng ngại nói giá nhé, DĐ toàn anh em cả mà!

mozzartil

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
hager1 said:
Riêng em, em chỉ dám đầu tư 650$ mua em Toshiba 'bé bự' thui, sv nghèo nhưng vẫn nhiều ước mơ mà, :p
Tớ cũng sv nghèo, nhưng nếu có 650$ thì tớ sẽ đầu tư một thằng Desktop, hơn là 1 em laptop vừa béo (nặng), khả năng chiều chuộng lại kém nữa chứ (pin yếu). :-D

H

hager1

Bác Mozzartil nói thế chứ, Desktop mà giá 650$ thì nói làm j, vấn đề là laptop kia. :)
Từ ngày lấy em 2hand Toshiba về làm 'vợ', em thấy mình phấn chấn hẳn lên, đi đâu cũng mang theo, tuy có bé bự đôi chút nhưng khả năng đáp ứng cũng kha khá bác ạ (pin được hơn 2h lận, đâu phải 'quá kém' :d )

hah

Em là tôi mà tôi vẫn là..
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hager1 said:
Chào các bác, em xin mạo muội mở thread để anh em ta vào bàn luận chuyện giá Laptop.
Hiện nay trên thị trường bán rất nhiều loại laptop_trong_mơ cấu hình cao :) , tỉ lệ thuận với nó, tất nhiên, là những bảng giá Best price ngất ngưởng !!!
Vậy, để dung hòa nhu cầu sử dụng Laptop với túi tiền chưa được 'rủng rỉnh' của anh em yêu thích IT, các bác sẽ bỏ tiền túi ra đầu tư tối đa bao nhiêu $ cho 1 em ???

< $600, 600-900, 900-1200, 1200-1600, 1600-2000 hay >$2000 ?

Không riêng gì laptop mà bất cứ mọi đam mê đều không có điểm dừng về chi phí.Thông thường chi phí chia làm 2 loại:chí phí đầu tư ban đầu và chí phí "nâng cấp" hay còn gọi là "độ".Nếu bạn có tình cờ coi trên Ngôisao.net,bạn sẽ thấy có bài nói về chuyện độ xe hơi của 1 người có niềm đam mê xe thể thao.
Đối với laptop cũng vậy thôi.Chi phí ban đầu nhiều hay ít là để có đc ưu thế về cấu hình chuẩn tốt hơn và trọng lượng nhẹ hơn,cũng như khả năng mở rộng và nâng cấp tốt hơn.Nhưng sau khi mua đc máy về,dù với giá cao thì chủ của nó tuỳ theo nhu cầu lại tiếp tục nâng cấp.Ví dụ như mình vừa mới nhờ anh Quang Linh mua giùm 1 con HP dv 1000 của The220.Khi mua mình xác định chỉ chọn mua loại trung bình khá mà thôi.về mặt cấu hình thì dòng máy này cũng tạm.Tất nhiên là chưa đủ khả năng để chơi những game ác liệt nhưng cũng đủ cho nhu cầu giải trí.Đó là chi phí ban đầu.Điểm yếu đầu tiên của máy mà mình biết đc cho tới giờ phút này là RAM.tuy là 512m nhưng bus chi có 266.Tất nhiên mình sẽ tìm cách nâng cấp nó.Chi phí phát sinh bắt đầu diễn ra.bên cạnh đó,ổ cứng chỉ có tốc độ 4200.tất nhiên nếu có thể sẽ lại nâng cấp.Đó là chưa kể các phụ kiện đi kèm phát sinh do nhu cầu sử dụng như usb bluetooth,tv cardbus,....Đó là chưa kể đến nếu 1 ngày kia có 1 cái laptop khác thật tuyệt vời xuất hiện và bạn thì không cầm lòng đc.Thì bạn lại tìm cách chia tay với cái đg có.Đam mê mà!!

HOANG LU HAN

MÁY HỎNG
HẠNG NHẤT
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
đầu tư cho laptop là vô giá
ví dụ như mua 1 cái laptop 1000usd, nhưng nâng cấp tốn nhiều lắm...vô giá
nhưng tầm khoảng 5000usd là ok rồi

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Cho hỏi con nào hiện bán ở VN có giá 5K vậy? Đừng có lắp thêm chuột vàng vào đấy nha!

MasterX

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
HOANG LU HAN said:
đầu tư cho laptop là vô giá
ví dụ như mua 1 cái laptop 1000usd, nhưng nâng cấp tốn nhiều lắm...vô giá
nhưng tầm khoảng 5000usd là ok rồi

em ko biết bác nâng cấp gì đây. hay bác nhầm với desktop rồi.

laptop có cái thay được cpu có cái ko.

Ram 2 Gb là cùng . HDD cũng ko đắt mấy. pin
có gì mà vô giá nào. đều có giá cả :p

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu mà tốn nhiều tiền cho nâng cấp thì thà bỏ tiền đó ngay vào ban đầu để chọn một cái thật ngon. Nói cho cùng thì cái mà hay nâng cấp nhất là RAM.
tốn khoảng <100usd thôi.

nói thật với ổ cứng trung bình hiện tại 60g thì cũng có thể gọi là khá lớn rồi, sài không hết đâu, ram thì là 512, xa xỉ tí thì thêm một thanh nữa tốn khoảng 70usd.
cứ xem đi công việc của mình làm gì đã, rồi hãy nâng cấp.

trau-nuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo tôi nghĩ, laptop ko cần thiết phải nâng cấp (trừ RAM). Khi mua nên chọn kỹ cấu hình theo yêu cầu công việc / học tập. HDD 40Gb cũng đủ cho nhiều thứ rồi. Nếu cần nhiều hơn thì burn ra CD.

Nếu chơi game thì nên mua desktop sướng hơn vì có nhiều lựa chọn cho bạn nâng cấp. Từ màn hình, RAM, card đồ họa, CPU, ... Cá nhân tôi cũng chỉ dùng laptop cho công việc. Khi về nhà lại dùng desktop.

@hager1: với SV ít tiền (lưu ý là những ai ít tiền nhé, vì SV bây giờ có nhiều người có tiền tấn, ;-)) thì các máy ACER giá ~ USD 800 đến dưới USD1,000 là OK rồi, có thể nói là đáp ứng được các yêu cầu học tập, giải trí.

@HOANG LU HAN: nếu phải nâng cấp đến trên $500 thì mua cái mới sướng hơn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...