Dell Inspiron 6000 bị màn hình xanh là sao hả các bác?

Các thớt khác của trocloc

trocloc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng một 2007 lúc 22:22
Các bác cho hỏi, máy của E là Inspiron 6000 mới lấy hồi tháng 8. bây giờ đem sang nước ngoài dùng (Finland), hiện nay bị hiện tượng càng ngày máy càng hay treo. Càng ngày máy càng hay xuất hiện hiện tượng tự dưng máy bị màn hình xanh lè (không có chữ nào hết cả) rồi treo cứng luôn, phải khởi động lại bằng tay (ấn giữ nút Power 1 lúc). Rồi bàn phím mới sử dụng 4 tháng mà đã bóng lên (bàn phím máy Dell là dạng bàn phím sần nhưng giờ thì có 1 số phím đã bị bóng lên)!
Vậy E xin hỏi cách khắc phục:
1- Cách restore lại máy Dell??? khi mua về do máy mới chưa bung Win nên E bung Win ngay tại cửa hàng và không chia ổ. Cho E hỏi là nếu Restore lại máy thì có mất hết dữ liệu hiện thời trên ổ cứng không? Phím nóng để Restore lại máy trở về tình trạng xuất xưởng là gì ạ???Restore thế có cần phải biết giỏi về máy tính thì mới làm được không hay chỉ cần ấn nút và để máy tính tự làm??? Em hỏi rõ vì bạn gái E đang sử dụng cái máy này và ở nước ngoài nên cần hướng dẫn chi tiết càng tốt.
2- Bàn phím bóng lên như vật là vì sao? theo E 4 tháng không phải quá lâu để nói là máy bị cũ đi nên bàn phím mòn (bóng)
3- Hiện tượng treo máy E nêu ở trên là vì sao ạ? Không phải cái màn hình thông báo dumb memory đâu ạ. Nó xanh màu đó nhưng không có chữ gì cơ.

Bác nào chỉ dẫn cho E cặn kẽ 1 tí với ạ. Nhất là câu hỏi thứ nhất của Em. Vì nó quan trọng nhất. Theo E nghĩ thì có thể máy bị virus hoặc Spam gây chậm máy và treo. E nghĩ sau khi restore xong thì máy có thể bình thường hơn.

Cấu hình máy: Dell Inspiron 6000, Chip Sonoma 1,6Ghz, ram 512MB, Card VGA Share 224 Intel, HDD 40GB. Widescreen 15.4inch.

hungis

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
15 Tháng một 2007 lúc 17:11
Bạn restore máy lại xem, có thể Windown bị lổi rồi, cách restore thành máy ban đầu lúc xuất xưởng như sau:
1. Copy lại các file quan trọng của bạn vào đỉa DVD
2. Nếu máy của bạn vẫn còn Windows có liences thì bạn chỉ việc khởi động máy và nhấn 2 phím Ctrl+F11 rồi theo hướng dẫn chọn Yes or No là nó sẽ recovery lại cho bạn thôi.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng một 2007 lúc 18:21
1. Nếu bạn không chia ổ và backup dữ liệu, bây giờ Recovery tất nhiên mất hết dữ liệu. Khởi động quá trình Recovery bằng phím Ctrl + F11, quá trình Recovery khá đơn giản và nhanh, nếu bạn của bạn biết tiếng Anh thì chắc chắn là làm được.
2. Bàn phím nóng lên là do HDD, CD và CPU trong quá trình hoạt động sinh nhiệt. Có thể quá trình bạn sử dụng bạn đặt máy trên chăn, đệm hay gì đó khiến quá trình thoát nhiệt của máy không được tốt dẫn đến hiện tượng này. Hoặc cũng có thể một trong mấy cái quạt tản nhiệt của bạn đã bị thuơng hoặc hi sinh. Nhưng mình thấy Dell 6000 làm tản nhiệt khá tốt mà bàn phím nóng lên là có vấn đề đó.
Bàn phím bạn có thể dùng vài năm chứ 4 tháng sao mòn nổi!
3. Mình nghĩ là có thể một bộ phận trên Mainboard của bạn có vấn đề, tiếc là máy không ở HN nên không thể giúp gì bạn được!

trocloc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
15 Tháng một 2007 lúc 21:56
Cảm ơn các bác đã trả lời. Window máy vợ Em là Win có bản quyền ạ. Ah, thế nếu quá trình restore thì mình có bị yêu cầu nhập Serials không ạ? Hay nó cứ tự động restore lại tất cả kể cả bản Win có bản quyền của Em? Còn bàn phím máy này thì có thể thay được không ạ? Vì bàn phím bị bóng chứ không phải bị nóng đâu ạ.Hihi. Chả hiểu sao nó lại bóng nhanh thế nữa. Nhưng bạn gái E dùng được có 5 tháng thì nó đã bị bóng lên như thế đấy ạ. Nếu thay được bàn phím thì chi phí thay là bao nhiêu? Có thể tự thay không hay E phải mang ra cửa hàng để thay?
P/S: với máy này thì vấn đề tản nhiệt E không kêu ca gì cả đâu ạ.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2007 lúc 09:21
Cảm ơn các bác đã trả lời. Window máy vợ Em là Win có bản quyền ạ. Ah, thế nếu quá trình restore thì mình có bị yêu cầu nhập Serials không ạ? Hay nó cứ tự động restore lại tất cả kể cả bản Win có bản quyền của Em? Còn bàn phím máy này thì có thể thay được không ạ? Vì bàn phím bị bóng chứ không phải bị nóng đâu ạ.Hihi. Chả hiểu sao nó lại bóng nhanh thế nữa. Nhưng bạn gái E dùng được có 5 tháng thì nó đã bị bóng lên như thế đấy ạ. Nếu thay được bàn phím thì chi phí thay là bao nhiêu? Có thể tự thay không hay E phải mang ra cửa hàng để thay?
P/S: với máy này thì vấn đề tản nhiệt E không kêu ca gì cả đâu ạ.
:D Xin lỗi vì không đọc kỹ. Tại thấy cậu kêu máy cậu bị xanh màn hình nên mình liên tưởng ngay đến bàn phím bị nóng!

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday