Dell Vostro 1500 vs Dell Inspiron 1520

Các thớt khác của supa_r34
24 Tháng mười một 2007 lúc 06:26
Mình rất muốn biết sự khác biệt (qua kinh nghiệm thực tiễn các bạn đã dùng qua) giữa 2 con này. Vì chưa thấy ai viết bài về con 1520 nên mình cũng chưa biết con này ra sao, nhưng thấy cấu hình con này cũng khá mạnh ko thua gì con vos 1500.
Nhưng đọc qua topic về con vos 1500 bên box (bài viết - đánh giá) thì mình thấy con vos 1500 có 2 điểm yếu chính mà đa số mọi người đều gặp là:
+ Độ sáng màn hình ko đc sáng lắm, nó cứ vàng vàng sao ấy, nhìn 1 hồi lâu cảm thấy đau mắt, cái này quan trọng với mình à. Vì mình đọc sách, đọc báo trên laptop rất nhiều.
+ Ổ cứng nếu để ý nó kêu rẹc rẹc, đặc biệt khi khởi động kêu rất to
Đó là về con vos 1500 còn con Inspiron 1520 mình đang rất muốn ý kiến những ai đã và đang sử dụng viết 1 bài cụ thể ưu và nhược điểm.

Vì hiện nay dell của Australia đang có Offer quá ngon của con Inspiron 1520, nhưng mình đang còn lưỡng lự quá

Dell™ Inspiron™ 1520
Processor
Intel® Centrino® Duo Processor Technology - Intel® Core™ 2 Duo Processor T7500 (2.2GHz/ 800 FSB/ 4MB Cache)
Memory
3GB Dual-channel 667MHz DDR2 SDRAM
320GB 5400RPM SATA Hard Drive
15.4" Widescreen WXGA (1280x800) TFT Display with TrueLife™
256MB NVIDIA® GeForce® 8600M GT
2 year Next Business Day Onsite Service
Free upgrade to Intel® Core™ 2 Duo Processor T7700
Offer ends 29/11/2007

Giá: Aud $1899
Link: http://www1.ap.dell.com/content/products/productdetails.aspx/inspnnb_1520?c=au&cs=audhs1&l=en&s=dhs

xin mọi người ý kiến nhé

duythai85vn

Sống với đam mê
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng mười một 2007 lúc 21:00
theo tớ. DELL votron dáng xấu. Nhưng được cái đánh giá khá cao nếu bạn mua với cùng cấu hình tớ nghĩ là dòng votron sẽ rẻ hơn một chút. Nhưng dáng xấu. tớ không thích dáng của nó lắm. Nếu tớ tớ sẽ lấy con 1520. Chúc bạn chọn được máy như ý

covo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng mười một 2007 lúc 21:21
con Dell™ Inspiron™ 1520 mắc hơn vì có nhiều cấu hình cho bạn lựa chọn hơn,Windows Vista® Home Premium Edition còn của Vostro là Home basic với lại HDD của nó mặc định là 250Gb (mắc hơn HDD 120Gb của Vostro >120 usd) kích thước thì nhỏ & nhẹ hơn vostro tí chút, trừ màu Đen ra thì tất cả màu khác đều +30usd,màn hình WSXGA còn của vostro là WXGA,vostro có khuyến mãi nhiều hơn Ins (dòng Vostro Large Business thì không rẻ tí nào.)
ps: cái này mình dựa theo dell USA, dell AU thì cũng tương đương như vậy

26 Tháng mười một 2007 lúc 21:44
ultra sharp la` cái nào bạn 1440*900 hay cai 1660*1280 (có tới 2 option lận), đẹp hơn nghỉa là sao, ???màu đẹp hau chi đơn giản là màn hình phân giải cao???mình đang ko bít ultra sharp thiệt ra là gì???
Mình đang order con Ínpiration đây, hàng 1300 mà duoc CPU 7500, Ram 2GB , o cung 120 Gb 5400 vong thui, VGA 8600GT ( DDR2 ) , Wc, giá tính ra thi` ben ban hình như rẻ hơn nhiều wa1, mình có coupon dell bạn cần thì nói mình giảm ngay 300dollar, hàng thì chưa vê tới VN nhưng ra tiệm thấy kiểu đẹp, cũng nhẹ, bàn phím theo tui ko thấy good bằng toshiba ở nhà, nhấn ko được êm mấy... cảm quan lúc nhìn sơ sơ và đụng thư chút thui , chứ cũng đang đợi hàng về.....

usranger

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng mười một 2007 lúc 11:57
ultra sharp la` cái nào bạn 1440*900 hay cai 1660*1280 (có tới 2 option lận), đẹp hơn nghỉa là sao, ???màu đẹp hau chi đơn giản là màn hình phân giải cao???mình đang ko bít ultra sharp thiệt ra là gì???
Mình đang order con Ínpiration đây, hàng 1300 mà duoc CPU 7500, Ram 2GB , o cung 120 Gb 5400 vong thui, VGA 8600GT ( DDR2 ) , Wc, giá tính ra thi` ben ban hình như rẻ hơn nhiều wa1, mình có coupon dell bạn cần thì nói mình giảm ngay 300dollar, hàng thì chưa vê tới VN nhưng ra tiệm thấy kiểu đẹp, cũng nhẹ, bàn phím theo tui ko thấy good bằng toshiba ở nhà, nhấn ko được êm mấy... cảm quan lúc nhìn sơ sơ và đụng thư chút thui , chứ cũng đang đợi hàng về.....
Ultra Sharp là cái màn 15in có độ phân giải 1650*1050 đó bảo đảm siêu đẹp, ai đã nhìn Ultra Sharp sẽ thấy màn hình của Dell thuộc hàng top (ăn đứt Sony ở 1 số dòng phổ thông)

*Độ phân giải 1440*900 là loại màn glossy thường loại Dell màn 17in chứ ko phải Ultra Sharp.

27 Tháng mười một 2007 lúc 13:50
công ty mình có con này nè bạn, nhưng mà mình thấy good hơn đó, ổ cứng thì nâng cấp sau cũng được mà đúng không
intel core 2 duo, 1.5ghz 2mb cache
1.0gb ram
80gb sata
258mb intel graphics
dvd combo
15.4 wide screen WXGA LCD display with Truelife
pin 6c. Mấy cái khác thì ok, giá có 980$ nè. Rẻ hơn nhiều, nếu bạn order bên Úc thì còn phải tốn thêm Shipping Cost nữa đó.
ngon hơn là hơn chỗ nào bạn, của người ta là:
core 2 duo T7500 (free upgrade lên T7700 (FREE nhé))
320 GB HDD (tha hồ phim xxx)
3 GB RAM
256 GF 8600M GT card hình

đó là những cái chính thôi ....

Hiện tôi vẫn chưa order nhưng chỉ sợ vài bữa nữa nó hết offer này cũng uổng. Còn về giá cả thì tôi là dân chơi mà, ko sợ mưa rơi, chỉ sợ con rơi thôi ặc ặc .....
Thực ra tôi lập topic này là chỉ để muốn biết con 1520 này thiết kế bên ngoài ntn thôi VD: vỏ ngoài có chắc ko? nước sơn có đẹp ko? bàn phím, các nút media, màn hình , loa, v.v....

Lý do là tôi cũng vừa mới tậu 1 con toshiba tecra A9 cách vài 3 tháng chứ mấy nhưng thất vọng khủng khiếp (MADE IN CHINA), đúng là tiền mất tật mang, các bác biết ko? ngoại thất của nó tệ ghê ghớm, vỏ của nó cứ như là đồ chơi trẻ em bán trên lề đường ấy, còn các nút bấm lỏng lẻo, nước sơn thì nó chỉ sơn bên ngoài thôi, mở cục bin ra thấy lớp vỏ bên trong nhựa trắng toét ... Vừa rồi cái nút loa bên ngoài nó bị hư nên phải đem đi sửa rồi, may là còn warranty, nói chung là thất vọng lắm.

Cho hỏi thêm, ko biết order dell bên Úc là nó ráp ở china hay malaysia vậy ta. Tôi cũng đang có con inspiron 6400 made in malay, xài cũng đc lắm, no problem, vỏ ngoài nhìn chắc chắn đẹp, chư ko như củ chuối tecra A9 kia.
Vậy các bác cho biết thêm là Dell ráp ở China và ở Malay có khác nhau nhiều ko?

thanks

27 Tháng mười một 2007 lúc 18:48
con này nhiều người khen lắm đó, mà với cấu hình khủng long như thế mà giá vậy là quá good, nhưng good quá thì cũng nên nghi ngờ 1 chút vì dòng inspiron của Dell hay có hàng refurbished mà cách check hàng loại 2 của Dell rất khó, nhiều tài liệu chỉ nói vào trang support.dell.com để kiểm tra mà không nói cách check thế nào nữa. Bạn nên hỏi kĩ trước khi đặt hàng nhé

Bài viết cần bạn xem thêm

hình ảnh rất đẹp, cảm sự chia sẻ hữu ích của bạn
Lazada Vietnam Master card on Monday