Dell XPS M1330 không chia được ổ cứng

Các thớt khác của khaktqd

khaktqd

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng một 2008 lúc 05:00
Có bác nào đang dùng M1330 không? Em vừa lấy máy nhưng khi dùng chính Vista để chia ổ. Các công đoạn thì ok rồi (vì em đã từng làm cái này với máy con HP DV 2000 cũ rồi). Nhưng đến khi em thiết lập cho cái phần mà mình vừa chia ra đó (tức là cho nó một cái tên để nó hiện lên trên windows explorer) thì nó thông báo lỗi không còn đủ chỗ cho thiết lập vừa rồi
Mà trong ổ mặc định của thằng Dell nó cũng có một ổ C:\ dành cho win, một Decovery, và hai thàng nhỏ nhỏ không rõ là gì?
Không hiểu có bác nào gặp trường hợp trên chưa thì giải quyết hộ với
Thanks a lot

neo8x

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng một 2008 lúc 10:11
"2 thằng nho nhỏ" ấy 1 cái là Dell Utility để chạy ưu tiên khởi động (bấm phím F12 lúc boot máy) và Dell Diagnostics (kiểm tra hệ thống), 1 cái mà MediaDirect. Cả 2 phân vùng này đều ẩn nên bạn ko nên thay đổi

Còn muốn chia ổ cứng bạn nên dùng Partition Magic trong Hiren's Boot mà chia,nhg nếu chia ổ C:\ thì Vista vẫn chạy đc nhg ko Recover đc do đã bị chia lại cấu trúc của phân vùng

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 22:42
Dùng Hiren boot -dùng acronics resize ổ lớn làm đôi ,làm ba tùy ...phần dư ra sao khi resize ,tạo ổ mới để chút nữa cài xp lên nó ....cài xong xp ...tiếp tục dùng đĩa vista đi kèm của Dell cài lại vista
Phần Driver của XP tương đối khó tìm ....có vài Driver như Vga intel ,sound ...phải dùng của dell vostro nhé ...vì Xps 1330 không có support cho xp
Chúc vui

15 Tháng hai 2008 lúc 22:56
Các Bác ơi... có bác nào giúp em phục hồi lại phân vùng Recovery được không?Em cũng sử dụng Dell M1330... Vì em dùng Acronics để chia ổ C:\... nên không recovery lại được, mà thằng này chỉ cho chia mà không nối lại được...nên em dùng Partition Magic để làm thì báo lổi hư cấu trúc Hard Drive... và mất luôn phân vùng EISA là phân vùng đầu tiên chứa thông tin của máy. Nên em phải dùng Disc Dell MediaDirect để tạo lại Hard Disk nguyên thủy nhưng không ngờ là nó chỉ phục hồi tất cả nhưng... không có phân vùng Recovery chẳng hiểu bọn Dell này làm như thế nào nửa... cứu em với các bác ơi, em ở T/p HCM...

1 Tháng ba 2008 lúc 02:31
Các Bác ơi... có bác nào giúp em phục hồi lại phân vùng Recovery được không?Em cũng sử dụng Dell M1330... Vì em dùng Acronics để chia ổ C:... nên không recovery lại được, mà thằng này chỉ cho chia mà không nối lại được...nên em dùng Partition Magic để làm thì báo lổi hư cấu trúc Hard Drive... và mất luôn phân vùng EISA là phân vùng đầu tiên chứa thông tin của máy. Nên em phải dùng Disc Dell MediaDirect để tạo lại Hard Disk nguyên thủy nhưng không ngờ là nó chỉ phục hồi tất cả nhưng... không có phân vùng Recovery chẳng hiểu bọn Dell này làm như thế nào nửa... cứu em với các bác ơi, em ở T/p HCM...
Em cũng gặp lỗi giống hệt như vậy. Giờ muốn cài winXP nó báo là không tìm thấy hard disk. Nếu cài lại bản vista theo máy thì vẫn được. Có bác nào biết lỗi vì sao không, chỉ giùm em với.
Ngoài ra, có thể khôi phục ổ recovery như ban đầu được không ạ hoặc nếu bác nào có đĩa recovery của Dell M1330 thì có thể share cho em với được không. Xin đa tạ rất nhiều. Em hiện đang ở Hà Nội :).

tuancd

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng ba 2008 lúc 09:37
- Nên xóa luôn phân vùng recovery đi, bác hãy tự tạo cho mình 1 bản ghost theo ý mình chứ việc gì phải khôi phục lại những gì của dell.
- Chia ổ đĩa thì sử dụng đĩa hiren mà chia, nhưng khi chia bằng hiren thì cũng là lúc nói chia tay với dell media direct, trừ khi có cao thủ nào ra tay.
- Muốn cài win xp cho ổ cứng sata thì phải có driver sata cho ổ cứng, chi tiết bác cứ lên google gõ win xp+sata là có rất nhiều bải viết về chủ đề này.

1 Tháng ba 2008 lúc 13:29
Cảm ơn bác trước. Em sẽ thử. Hi vọng là thành công :D.
Con lap em vừa mua mấy hôm, lon ton chia ổ thì gặp sự cố hixx.
Tiện cho em hỏi luôn. Chia ổ bằng đĩa Reinstallation Media Direct đi kèm theo máy thì có vấn đề gì không ạ bởi vì khi em nhét đĩa này vào thì nó làm mất ổ recovery của Dell. Giờ thấy ghê ghê :|

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
N MÁY TÍNH - LAPTOP 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

hình anh rất đẹp, cảm ơn sự chia sẻ của bạn
Lazada Vietnam Master card on Monday