Đến thăm hãng sản xuất đồng hồ Nomos

Các thớt khác của hoxuantu

hoxuantu

"Simplicity is the ultimate sophistication".
GẮN KẾT
Mình thì nghĩ, ráp một chiếc đồng hồ thì không khó, nhưng để làm từng chi tiết từ đầu đến cuối thì nó lại là vấn đề khác, cần đầu tư lớn hơn nhiều
Mình cũng đồng ý với bạn. Để có được một dây chuyền sản xuất từ A-Z không phải là việc dễ.

hoxuantu

GẮN KẾT
Con rẻ nhất là Tangente. Tuy nhiên ảnh này chắc là chụp lâu rồi, lúc đó tỉ giá euro còn cao, giờ euro mất giá so với usd nên giá theo euro đã được điều chỉnh lại nhiều. Nói chung giá Nomos mua tại cửa hàng cũng bằng giá bán trên website hãng thôi. Với đồng hồ Đức thì chính sách giá của hãng rất nhất quán, hiếm khi có cái kiểu bán với giá thấp hơn giá retail nhiều như các hãng đồng hồ Thuỵ Sỹ.

Sent from my iPad Air 2 using Tapatalk

sevens

Write the time on wrist, by wearing a watch
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
có chú rẻ nhất là 1140E kìa, chắc là Tangomat
Con 1140 là ludwig. :)
Đặc trưng là số la mã.
Thích mỗi cái số la mã còn lại về thiết kế ko ưng lắm, Có vẻ như đây cũng là model bán ko chạy lắm.

Giá của mấy e Nomos bán chính hãng tại Đức thì như thế này ah: đơn vị tiền tệ là €: - e chụp tại 1 cửa hàng nhỏ- đai lý chính hãng của Nomos.
View attachment 492928
Không hiểu mấy cái dây ở trên là có phải của hãng ko bác ?
Trên web ko thấy có nhỉ ?

hoxuantu

GẮN KẾT
Không hiểu mấy cái dây ở trên là có phải của hãng ko bác ?
Trên web ko thấy có nhỉ ?
Trước ở thị trường Nhật Bản Nomos có bán ra một số dây da với nhiều màu khác nhau, tuy nhiên không phổ biến. Em không rõ ở thị trường Đức ở thời điểm chụp bức ảnh này thì thế nào.

hijack911

WRITING CULTURE
GẮN KẾT
Tin vui cho các fan của Nomos là hôm 27.02.2015, hãng Nomos đã nhận được 3 giải thưởng của Goldene Unruh:
Đồng hồ tốt nhất và đẹp nhất năm của tạp chí Uhren Magazin (tạp chí về đồng hồ của Đức) kết hợp với báo mạng Focus Online (Đức) tổ chức cho người đọc bình chọn.

CEO Nomos ông Uwe Ahrendt và nhân viên truyền thông của hãng Nomos bà Ute Frischer-Graf

Nomos chiếm 3 giải trong các hạng mục được đề cử:
Đồng hồ tốt nhất và đẹp nhất có giá trị tới 2500€: Tangomat

Đồng hồ tốt nhất và đẹp nhất có giá trị tới 5000€: Metro Datum
nomos metro.jpg

Đồng hồ tốt nhất và đẹp nhất có giá trị tới 25000€: Lambda deep blue

hijack911

WRITING CULTURE
GẮN KẾT
Trước ở thị trường Nhật Bản Nomos có bán ra một số dây da với nhiều màu khác nhau, tuy nhiên không phổ biến. Em không rõ ở thị trường Đức ở thời điểm chụp bức ảnh này thì thế nào.

e mới chụp nóng hổi đó bác. Nhưng e cũng ko biết dây đó có phải của Nomos mần hay không:D
E có ra shop khác chụp cho các bác tham khảo, trời lạnh tay run, chụp bằng đt, hơi nhoè, các bác thông cảm cho.

hijack911

WRITING CULTURE
GẮN KẾT
Em xin bổ sung thêm 1 số chi tiết cho các bác tham khảo về Nomos, hãng cũng đã nâng cấp nhiều máy móc hiện đại hơn. 1 số thuật ngữ chuyên ngành đồng hồ bằng tiếng Đức e cũng ko rõ phải dịch sao, các bác giúp e hiệu chỉnh. Cám ơn các bác.
Máy CNC vẫn sử dụng của hãng Willemin- Macodel- Swiss made, 1 hãng chuyên sản xuất máy móc cho ngành công nghiệp đồng hồ.
Máy CNC 5 trục của Kern (made in Germany)

Để giảm thiểu những sai số trong kỹ thuật và tối ưu hoá sản phẩm, Nomos đã bổ sung thêm 1 số quy trình hiện đại hoá như: máy đo cắt dây tự động của Sodick (Japan) theo dữ liệu của máy phay CNC.

Máy khoan của Citizen (japan):

Máy đóng chân kính automatic của Lecureux -Swiss made

Máy tra dầu tự động

mohamit

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Máy móc sản xuất là một chuyện, ở đây mình thấy yếu tố con người có mặt hầu hết tất cả các khâu và quyết định trực tiếp đến chất lượng sản phẩm...

đến khi nào Việt Nam mới có nhà máy sản xuất đồng hồ đeo tay các bác :(:(:(:(
Việt nam đang trên con đường hiện đại hoá, việc sản xuất đông hồ chắc cũng không lâu nữa. Bây giờ đang nâng cao tay nghề va học tập tác phong làm việc công nghiệp cho công nhân bằng việc sản xuất gia công giày da cho toàn thế giới. Chắc cũng không còn xa nữa...:)

caoxanhquetoi

NHẬP HỘI
Muốn sản xuất được đồng hồ , phải có ngành luyện kim tốt , sau đó là thiết bị cơ khí chính sác ( Máy công cụ vi sai ) . Các bạn thấy đấy chiếc đồng hồ của mình chỉ cần dính tí bụi là đứng im ngay rồi , nói chi có bánh răng nào đó sai chút xíu sẽ gây ma sát thế nào . Cảm ơn tác giả về bài viết bổ ích

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có comment trong thớt này : https://www.handheld.com.vn/threads...-swiss-made-ket-thuc-22h30-16-11-2020.565150/
không hiểu sao 2 comment của em đều bị biế ...