Đeo tai nghe ngoài đường có bị phạt?

Các thớt khác của 9fly
9 Tháng một 2008 lúc 11:25
Hôm trước nghe có người bị phạt 100 ngàn vì đeo tai nghe nhạc khi điều khiển xe máy (ô tô không bị).

- Vậy bác nào biết có luật này không, ngoài luật không sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy, cho em xin tí thông tin a.

Cám ơn các bác.

khonglaaica

Moderator
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 11:40
Em cũng đang quan tâm vấn đề này đây. Vì em thường xuyên chạy xe về nhà, trên đương đi thường đeo tai nghe để nghe nhạc cho đỡ buồn (ngủ)

Lam Sơn

Super Moderators
9 Tháng một 2008 lúc 11:59
- Theo điểm e, khoản 1, điều 9, nghị định 146/2007/NĐ-CP ngày 14-9-2007, người đang điều khiển xe sử dụng dù, điện thoại di động, tai nghe (trừ người khiếm thính) là vi phạm hành chính, bị phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 40.000-60.000 đồng.

Như vậy, CSGT có quyền xử phạt bạn theo điều khoản đã nêu trên, trừ khi bạn chứng minh mình đeo tai nghe nhưng không nhằm mục đích sử dụng nó. Xin lưu ý: khi đang chạy xe, muốn nghe điện thoại bạn phải dừng xe vào lề đường để nghe chứ không được sử dụng tai nghe, thiết bị âm thanh khi đang điều khiển xe.

sea_fresh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 12:39
luật của mình ko rõ ràng gì cả, mình nhớ năm ngoái bị bắn tốc độ, chạy xe 45km/h, mình hỏi tay CA tại sao lại phạt vì đoạn đường mình chạy ko có biển báo quy định tốc độ, và nó có dải phân cách cứng, tay CA nghĩ 1 lúc hắn bảo là đường có dải phân cách cứng nhưng nó lại chạy qua khu dân cư đông đúc thì tốc độ là dưới 40. Trời ơi nhìn quanh chả thấy cái nhà nào cả, chả có ai, chỉ có mấy tay xe ôm và người bị phạt thế mà họ bảo là khu dân cư đông đúc. CÔNG AN LÀ BẠN CỦA DÂN mà

tuanhung1433

Nhà quê lên phố
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 12:44
Hôm trước nghe có người bị phạt 100 ngàn vì đeo tai nghe nhạc khi điều khiển xe máy (ô tô không bị).

- Vậy bác nào biết có luật này không, ngoài luật không sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy, cho em xin tí thông tin a.

Cám ơn các bác.
Bác nghe nói hay bác chứng kiến, chắc là tay nào đó tai đeo headphone, tay bấm chỉnh nhạc thì mới bị phạt chứ đeo tai nghe mà phạt thì đúng là pó tay bác ợ

dlam1981

dohieuonline
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 13:24
Có đấy!
Thằng bạn em bị rồi, bạn nó cũng bị dính nữa! Hỏi luật đâu ra, mấy ông CA đưa công văn, văn bản mới cho coi luôn!

Chán, nghe nhạc thì có ảnh hưởng gì cơ chứ! Vẫn nghe được âm thanh bên ngoài mà! Bất công nhất là nhìn mấy đi xế hộp, đóng cửa kín mít, mở nhạc ầm ầm mà chẳng bị gì! Nếu luật kiểu ngày, chắc mấy người khiếm thính chắc hết được lái xe!

ZeroCool09

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 14:29
thế đeo tai nghe mà không nghe nhạc liệu có bị phạt không ? bị gọi vào thì tắt máy nghe nhạc đi thì làm gì ? chả lẽ cũng phạt à và mức phạt sẽ là bao nhiêu ? nghe cái vụ này nó cứ hài hài làm sao ý. Không biết ông nào thảo và ông nào ký cái văn bản liên quan vụ này không biết.

ZeroCool09

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 14:31
Có đấy!
Thằng bạn em bị rồi, bạn nó cũng bị dính nữa! Hỏi luật đâu ra, mấy ông CA đưa công văn, văn bản mới cho coi luôn!

Chán, nghe nhạc thì có ảnh hưởng gì cơ chứ! Vẫn nghe được âm thanh bên ngoài mà! Bất công nhất là nhìn mấy đi xế hộp, đóng cửa kín mít, mở nhạc ầm ầm mà chẳng bị gì! Nếu luật kiểu ngày, chắc mấy người khiếm thính chắc hết được lái xe!
khiếm thính, khiếm thị thì làm sao pass được cái vụ kiểm tra sức khỏe để lấy bằng lái xe đâu, không phải chắc nữa mà là chắc chắn :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Vinh, Đà Nẵng ngập lụt, lời cảnh tỉnh cho các nhà quy hoạch tầm nhìn ngắn.
Lazada Vietnam Master card on Monday