Điểm ảnh chết trong LCD - Có ảnh hưởng không ?

Cairong

GẮN KẾT
Sau đây là thông tin về điểm ảnh chết ( nguồn manguon.com )

" Điểm ảnh chết: là khi điểm ảnh chỉ có khả năng hiển thị một màu nhất định (xanh, đỏ hoặc xanh da trời). Để nhận biết các điểm ảnh bị chết, đơn giản nhất là bạn hãy để nền ảnh tối hoặc đen hoàn toàn, những điểm ảnh chết sẽ nổi bật.
Nếu không chấp nhận được điểm ảnh chết, bạn có thể gửi trả sản phẩm để đổi cái khác. Bạn hãy yêu cầu nơi bán kiểm tra màn hình thật kĩ trước khi mua về (nếu là mua trực tiếp). Bạn cũng cần phải chú ý là trong một số trường hợp, điểm ảnh chỉ “chết” trong khoảng 10 đến 15 phút và biến mất sau đó.
Để xử lý các điểm ảnh gặp trục trặc, bạn có thể “mát xa” nhẹ phần màn hình quanh điểm ảnh đó và có thể nó sẽ ”hồi sinh”. Tuy nhiên kĩ thuật này phải được thực hiện rất cẩn thận và không nên lạm dụng bởi có thể gây tổn hại vĩnh viễn tới bề mặt LCD vốn rất mong manh. "

Tôi cũng thấy trên LCD của mình có một điểm như " chết" như vậy. Theo các bác có kinh nghiệm điều đó có ảnh hưởng đến việc sử dụng không LCD lâu dài ? Có nên đòi đổi lại lấy cái hoàn tòan không có ?

CELEPEN

GÂY DỰNG
Vậy làm sao để "nền ảnh tối hoặc đen hoàn toàn" hả bác?

thephuong

GẮN KẾT
moneymind said:
Dạ, bác nhấn công tắc Power Off ạ!

power off thì điểm ảnh chết cũng ko hiển thị thì làm sao mà thấy . Lúc khởi động windows là 1 , hoặc open 1 file jpeg den thui xem full screen là 2 .
Với lại hình như phải có từ 5-7 điểm chết thì mới đổi được LCD mới ( tuỳ hãng ) , chứ 1 cái thì mình vẫn xài như thường .( ít thấy LCD mà ko có điểm chết)

hquangha

GÂY DỰNG
Có bác nào cần chương trình test LCD không ? cho mình e-mail, mình sẽ gửi cho.

Bac Vinh

GẮN KẾT
Lúc khởi động Windows thì nhanh quá, quan sát không kịp. File hình ảnh đen thui thì phải tạo...
Làm màn hình đen thui nhanh nhất bằng cách:
ControlPanel --> Display --> Chọn Tab ScreenSaver --> Chọn Blank --> Nhấn Preview là tha hồ xem.
Tôi thử cho máy của tôi rồi, thấy chỗ nào cũng giống chỗ nào, không thấy điểm nào đặc biệt khác... Chắc tại mắt kém rồi hay màn hình quá xịn hay do cách thử không đúng... :D

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo bài báo thì điểm chết là điểm luôn thể hiện một màu nhất định, điều đó chưa hoàn toàn đúng, và có thể khắc phục được điểm chết thì càng khiếm mình lúng túng
Điểm chết: có hai loại
Loại luôn sáng và loại luôn tối.
Các bạn có thể tham khảo thêm ở bài sao
Khi mua màn hình LCD cần chú ý

Bac Vinh

GẮN KẾT
cuhiep said:
Điểm chết: có hai loại
Loại luôn sáng và loại luôn sáng.

Hìhì.. Vậy là có 1 lọai thôi chứ :D

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
thephuong said:
power off thì điểm ảnh chết cũng ko hiển thị thì làm sao mà thấy . Lúc khởi động windows là 1 , hoặc open 1 file jpeg den thui xem full screen là 2 .
Với lại hình như phải có từ 5-7 điểm chết thì mới đổi được LCD mới ( tuỳ hãng ) , chứ 1 cái thì mình vẫn xài như thường .( ít thấy LCD mà ko có điểm chết)

Hì...........hì.......... :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...