điểm chết!

Các thớt khác của ngan

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
15 Tháng chín 2007 lúc 20:41
Chẳng ảnh hưởng gì, cứ để vậy mà dùng. Máy dùng lâu thường bị như vậy, khi nào điểm chết xuất hiện nhiều gây khó chịu cho người dùng thì cũng nên thay màn hình mới.
Nếu thấy số điểm chết dưới 4 là vẫn còn dùng tốt, đến 10 vẫn còn có thể dùng tạm, trên 10....chuẩn bị tiền :D
Chẳng có phần mềm nào phục hồi điểm ảnh chết cả, chỉ có phần mềm kiểm tra điểm ảnh chết thôi :p

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
16 Tháng chín 2007 lúc 01:04
bác LS giúp chp soft đấy được không ạ, bác cho hỏi điểm chết trên 10 thì có ảnh hưởng gì nhiều không ạ.
Chẳng ảnh hưởng gì, có chăng là làm cho người sử dụng khó chịu thôi. Cũng nên biết khái quát điểm chết là gì?

Điểm chết được hiểu là những điểm chỉ có một màu nhất định (hoặc đen hoặc trắng) và không có khả năng hiển thị các màu sắc khác. Thật ra, các điểm này vô cùng nhỏ, khó nhìn thấy và bất kỳ màn hình nào khi dùng lâu cũng có những điểm chết này. Cách thử khá đơn giản: cho máy khởi động, vào chọn hình nền màu đen để xem điểm chết sáng và ngược lại chọn hình nền trắng để tìm điểm chết đen. Nếu nhiều điểm chết quá màn hình sẽ lốm đốm những điểm bị mất màu (chết màu).

ngan

BA HOA CHÍCH CHOÈ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng chín 2007 lúc 07:58
mình thử bằng cách : mở Camera lên, hướng vào ống vào chỗ thiếu sáng và dịch chuyển chậm chậm thì trên màn hình lúc ấy có những điểm trắng không dịch chuyển (hay thay đổi cảnh quan) theo hướng của ống kính. Theo bác cách đó có xác định được không ạ. Mình sẽ thử theo cách của bác hướng dẫn, mong rằng không có những điểm đáng chết đó.

pttungvnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng chín 2007 lúc 09:26
Cách kiểm tra điểm chết của exec thực ra rất đơn giản.Bác chỉ cần oncamera sau đó lấy tay bịt ống kính của nó lại thì sẽ hiện điểm chết lên luôn or dùng những bức ảnh loại 1 màu (trắng,đỏ...) sau đó xem ở chế độ fullscreen là sẽ thấy ngay thôi.Vấn để điểm ảnh chết là do màn hình bị lỗi (lỗi phần cứng) cho nên kô thể dùng Soft để fix lỗi đó đc bác ah!

dlam1981

dohieuonline
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng chín 2007 lúc 09:33
Cách kiểm tra điểm chết của exec thực ra rất đơn giản.Bác chỉ cần oncamera sau đó lấy tay bịt ống kính của nó lại thì sẽ hiện điểm chết lên luôn or dùng những bức ảnh loại 1 màu (trắng,đỏ...) sau đó xem ở chế độ fullscreen là sẽ thấy ngay thôi.Vấn để điểm ảnh chết là do màn hình bị lỗi (lỗi phần cứng) cho nên kô thể dùng Soft để fix lỗi đó đc bác ah!

Cách này làm trên Exec thì 1000 con bị cả 1000!:D
Có một cách kiểm tra điểm chết dễ trên LCD là anh lấy những tấm hình nào 1 màu duy nhất (thông thường là màu đen (bởi vậy nên một số người mới bịt camera cho nó ra màu đen, cách này không chính xác vì Camera cần phải good và lấy sáng thật tốt, còn Cam của Exec thì có cũng như không) và trắng, chắc ăn thì 12 màu thông dụng luôn). Cho tấm hình này hiển thị trên LCD, sau đó tìm những điểm lạ! Thì đó mới gọi là điểm chết!

ngan

BA HOA CHÍCH CHOÈ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng chín 2007 lúc 10:11
- Mình cảm thấy cách làm như bạn nói có vẻ không chính xác, nếu xác định bằng cách như vậy thì tội cho PPC phôn (nói chung) hay Exec (nói riêng), lỡ lỗi của Cam thì sao... . Mong học hỏi thêm of các bác.

ngan

BA HOA CHÍCH CHOÈ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng chín 2007 lúc 10:14
Bạn chưa sửa lại chữ ký à, bạn còn cách nào thử không ( thật tình đấy). Nếu không phát hiện (hay không có...) thì mình cũng dzui dzẻ không còn lăn tăn :) :) :)

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng chín 2007 lúc 12:55
1- Bác hãy xem lại định nghĩa về điểm chết (dead pixel).
2- Test đơn giản bằng cách tạo 3 file bmp Red Green Blue có kích cỡ đúng màn hình của PPC.
3- Màn hình LCD được chấp nhận có 1 số điểm chết (do công nghệ SX thôi), chỉ có vượt quá 1 số qui định thì mới gọi là hỏng và được bảo hành (thật ra là đổi, không sửa được).
4- Do đó khi mua cái gì liên quan đến LCD thì phải kiểm tra kỹ.

P.S. trước đây có 1 file cài trên PPC để set màn hình theo màu để ktra dead pixel, bác search lại cái.

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
HaThienKiemVu HANDHELD CAFÉ 10

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

hình anh rất đẹp, cảm ơn sự chia sẻ của bạn
Lazada Vietnam Master card on Monday