Đọc kỹ trước khi hỏi tư vấn mua laptop

Các thớt khác của khanhfat
21 Tháng ba 2007 lúc 11:00
Các câu hỏi này mình thấy rất hữu ích cho anh em điền vào và biết mình cần mua gì. Qua các câu hỏi này các thành viên khác sẽ dễ dàng giúp cho anh em mua được laptop vừa ý. Bây giờ Việt Nam đang có xu hướng xài laptop, vài năm nữa máy sẽ đa dạng hơn, và nhiều lựa chọn hơn cho các bạn.

Chỉ cần copy câu hỏi sau rồi lập thread mới post len cho anh em bàn luận và giúp đỡ.

Nếu có gì thiếu nhờ anh em bổ sung.. nhiêu câu hỏi quả đâm ra tôn thời gian và sẽ khó chọn máy hơn.

START COPY:

1) Bạn có bao nhiêu tiền để mua laptop? USD? VND?

2) Bạn thích notebook loại bao nhiêu inch?
a. Siêu gọn nhẹ; 12 inch screen hoặc nhỏ hơn
b. Mỏng và nhẹ; 13" - 14" inch
c. Vừa đủ; 15" - 16" inch
d. Máy laptop thay thế máy để bàn; 17" inch hoặc lớn hơn.
3) Bạn mua máy ở nước ngoài hay ở Việt Nam?

4) Bạn thích hay không thích nhà sản xuất nào?

5) Ý định dung khi bạn mua laptop là gì? ( Làm việc, internet, chơi games hay giải trí)

6) Bạn có thường đem laptop đi đây đó hay chỉ để trên bàn làm việc?

7) Bạn có chơi games trên laptop không? Games gì?

8) Bạn cần laptop chạy trên pin bao nhiêu tiếng?

9) Bạn định mua laptop online hay mua ngoài tiệm?

Các loại màn hình LCD cho laptop

10) Bạn thích loại LCD standard (4:3) hay widescreen ?

11) Trong những lưạ chọn sau đây, bạn chọn độ phân giải nào?

Standard (4:3) bình thườnga. XGA -1024x768 – hình ảnh hiện thị lớn, chữ dễ đọc, nhưng sẽ không chứa được nhiêù cửa sổ hoặc text trên màn hình.
b. SXGA - 1400x1050 - độ phân giải tương đối cao, nằm giữa XGA và UXGA resolution
c. UXGA - 1600x1200 – Icons và chữ rất nhỏ, nhưng bạn sẽ mở được nhiêù cửa sổ và văn bản hơn.

Widescreen
d. WXGA or WXGA+ - 1280x768/800 hoặc 1440x900; nhiều không gian hơn XGA, tôt cho coi phim và làm dàn trang văn bản.
e. WSXGA+ - 1680x1050; Nhìn rộng hơn SXGA, tôt cho coi phim và làm dàn trang văn bản, thiết kế đồ họa.
f. WUXGA - 1920x1200; Wider viewing version of UXGA, ưu điểm giông như trên text và icon sẽ RẤT nhỏ. Tốt cho movie, văn bản, thiết kế, đặc biệt coi hết dược chất lượng của HD movie với độ phân giải 1080P, hình ảnh sắc nét và chi tiết.
12) Bạn thích màn ảnh lớp phủ bóng gương (glossy), hay màn ảnh thường không bóng (matte)?

Chất lượng và thiết kế

13) Bề ngoài của notebook có quan trọng với bạn không? kiểu dáng đẹp mỏng, cầu kỳ, hay kiểu dáng đơn giản?

14) Khi bạn chọn mua laptop, bạn định laptop sẽ dùng được trong bao nhiêu năm? (mua để phục vụ lâu dài hay sẽ đổi máy đời mới theo thời)

CẤU HÌNH MÁY
15) Bạn định lựa chọn dòng CPU nào? (Celeron, P4, Pentium M, Core Duo , Core 2 Duo)

16) Bạn muốn ổ cứng lớn hay nhỏ 40gb- 200gb?

17) Bạn cần loại ổ CD/DVD nào? ( Máy mới thường là DVD+-RW, trong những năm tới sẽ có HD -DVD và Blueray thông dụng hơn)

19) Bạn có yêu cầu nào khác vê cổng giao tiếp trên máy không? ( bao nhieu USB, Express card, PCMCIA, i1394, v.v...)

Hết.

nonamevn

HHVN - DỰ BỊ ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 16:52
Cám ơn bài viết hữu ích. Nhưng để trả lời được hết các vấn đề trên thì cũng hơi mệt đấy nhỉ. Với em thì mua máy chẳng cần phải lằng nhằng thế đâu, thích con gì mua con đấy thôi, nếu ko đủ tiền thì cố cày bừa thêm vậy :D

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng ba 2007 lúc 20:55
Còn chưa thấy bác nói đến RAM, và card màn hình rời hay card màn hình tích hợp trên mainboard.
Ngoài ra còn một yếu tố phụ là trọng lượng của máy nữa.
Thật ra vấn đề này có nói mãi cũng ko đủ được. Vì mỗi người 1 ý kiến riêng, nhưng thật sự những câu hỏi của bác khanhfat đã là rất chi tiết rồi ạ. Về nhu cầu mà để phân loại thì vô cùng lắm. Tùy từng trường hợp cụ thể thì các bác nên hỏi kỹ thôi ạ. Rất cám ơn bác khanhfat.

22 Tháng ba 2007 lúc 04:52
Nhiều câu không cần nên mình ko điền vào. Các FAQ này dịch từ notebookreview.com

Admin cho sticky đi... bản dịch đầu tiên của em đó.

maytinhxachtay

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng ba 2007 lúc 09:25
Còn chưa thấy bác nói đến RAM, và card màn hình rời hay card màn hình tích hợp trên mainboard.
Ngoài ra còn một yếu tố phụ là trọng lượng của máy nữa.
RAM và card màn hình rời thực ra cũng chẳng hữu ích lắm cho dân văn phong như bọn em, mà chi phí cho nó lại cao.nên ko cần thiết cũng được:D

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng ba 2007 lúc 15:42
RAM và card màn hình rời thực ra cũng chẳng hữu ích lắm cho dân văn phong như bọn em, mà chi phí cho nó lại cao.nên ko cần thiết cũng được:D
Hihi, bài test này là chung cho tất cả mọi người chứ có dành riêng cho giới văn phòng hay mê game nào đâu.

mình nghĩ có thể cho vào chỗ mục đích sử dụng, games hay office ...
Thực ra để có một cấu hình máy phù hợp với nhu cầu sử dụng thì nó là một sự kết hợp của nhiều yếu tố. Vì chưa thấy tác giả đề cập nên em có ý kiến bổ sung thôi, chứ còn em nghĩ điều quan trọng nhất khi mua máy tính là: Biết mình là ai, và biết mình có bao nhiêu tiền :p :). Sau đó mới đi đến các cấu hình chi tiết để lựa chọn cho phù hợp.
Rất cảm ơn bạn Khanhfat đã đưa ra đề nghị hữu ích này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin chào các bác, tình hình là định lên Iphone 2 sim cho bớt máy trên người, phân vân em XR quá, review thì mỗi chỗ 1 kiểu, không biết thế nào. Nay cuối tuần trong lúc thưởng thức cà phê vợ pha, mạn phép đăng bài hỏi các bác đã dùng thực tế, có hơn 8 ...
Lazada Vietnam Master card on Monday