Đọc và gõ tiếng Nhật trên PPC (WM5/6 & QVGA)

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng chín 2007 lúc 00:56
Đang trốn ra khởi Cty để ngồi uống cafe wifi(!) nhưng không mang theo Laptop,
trong lức uống cafe thì bắt ngờ KH ở bên Nhật gọi điện thoại chủi
"Tao gửi mail rồi sao không reply lại cho tao? Không muốn tao order công việc cho mày hả?" :D
Những lức này cảm thấy ước gì PPC của mình có thể đọc và gõ được tiếng Nhật...
Vậy là em bắt đầu đi tìm giải pháp mong muốn nêu trên,
hàng ngày thử hết phần mềm này rồi phần mềm kia, tweak hệ thống và chọn font v.v...
và đến mãi hôm nay thì đã có cách theo em là "rất chuẩn" nên chia sẻ cho các bác đấy! :)

!!! Chú ý hết sức trước khi thực hiện !!!
Cái này chỉ hở trợ WM5/6 và màn hình QVGA thôi nhá.
Vì hiện nay em chỉ có mỗi em HTC Touch nên chưa thể test được chắc chắn trên màn hình VGA.
Khi nào có thời gian em sẽ...

Để đọc được tiếng Nhật

Bước 1: Download "Lets Japan No.6" về và install. Sau khi install thì nhớ phải Soft Reset nhé!
Bước 2: Thế là PPC của bác có thể đọc được tiếng Nhật rồi đó! :D

Để gõ được tiếng Nhật
Bước 1: Download "IME for QVGA" và "Enable IME" về và lần lượt tiến hành install.
Bước 2: Soft Reset
Bước 3: Thế là PPC của bác có thể gõ được tiếng Nhật luôn rồi đó! :D

!!! Chú ý hết sức sau khi thực hiện !!!
Sau khi install "Lets Japan No.6" thì System font của WM sẽ được thay đổi bằng "MS Gothic".
Nhìn font này hơi lạ lạ(không được mạnh mẽ lắm so với Tahoma).
Nếu sử dụng Keyboard khác, hãy chọn 「英数半角」 trên Japanese Keyboard trước nhé!
Nếu không thì ví dụ bác đang sử dụng Vietnamese Keyboad, nhưng khi gõ thì sẽ ra tiếng Nhật đó.

!!! Tweak chút chơi !!!
Nếu sử dụng "G4 SIP Tweak" thì bác có thể Hide những Keyboard nào không sử dụng nó đến.
Hiện em chỉ để lại 4 Keyboard như trong hình. Nhìn giống như Keyboad tiếng Nhật zin :D

Nhưng thật ra IME này là được extract ra từ WM phiên bản tiếng Nhật nên nó xịn là phải rồi :D

.
.
.

Chúc các bác đọc và gõ tiếng Nhật vui vẻ! :D

hutboy29

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng chín 2007 lúc 11:28
ありがとう bác! Quá hay, em cũng mới tập tọe vài chữ thỉnh thoảng lên web xem mà không có font, giờ thì ngon rồi. ありがとう again!
Hiện tiếng Nhật rồi thì tiếng Việt thế nào hả bác?
Có biến Nguyễn Văn A thành tiếng Nhật ko ạ :D:D

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng chín 2007 lúc 15:00
Hiện tiếng Nhật rồi thì tiếng Việt thế nào hả bác?
Có biến Nguyễn Văn A thành tiếng Nhật ko ạ :D:D
Sau khi install "Lets Japan No.6" thì System font sẽ được thay đổi, nhưng chẳng qua là cho độ ưu tiên hiển thị là font tiếng Nhật trước, rồi đến font Tahoma sau mà thôi.
Cho nên bác install font tiếng Việt bình thường, và vẫn hiển thị bình thừong :)

Download Vietnamese font here

3 Tháng chín 2007 lúc 15:19
Sau khi install "Lets Japan No.6" thì System font sẽ được thay đổi, nhưng chẳng qua là cho độ ưu tiên hiển thị là font tiếng Nhật trước, rồi đến font Tahoma sau mà thôi.

Xin lỗi các bác nếu em post nhầm chỗ . Hiện em cũng đang học tiếng nhật . Bác nào có cái từ điển nhật - anh , anh - nhật . Thì cho em xin có được không ạ . Em tìm mà không thấy đâu cả . :( :( :(

hutboy29

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng chín 2007 lúc 16:05
Thanks bác đã reply
Em muốn hỏi là mấy cái contact name tiếng Việt dùng font system có hiển thị được đúng nữa không. Vì nếu thay system font thì có thể tiếng Việt sẽ ko còn được hiển thị đúng nữa.

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng chín 2007 lúc 22:15

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các bác kiểm tra hộ sao mình dùng trình duyệt Firefox thì vào Handheld không gõ được tiếng việt. Mình dung Unikey.Mĩnh gõ toàn bị mất ký tự. Các trang khác mình vẫn gõ bình thường ợ. Ví dụ: mình gõ " Bao giờ em có thể đăng bài đấu giá" thì khi gõ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday