Driver cho Vista của Microsoft có thực sự hoàn chỉnh

thongtdvib

Siêu chuối
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
30 Tháng năm 2007 lúc 09:28
Trong các dòng máy cũ có khả năng upgrade lên Vista, một số device được nhà cung cấp phần cứng hỗ trợ, tuy nhiên không phải cái nào cũng có. Có thể vì điều này Microsoft tự phát triển một số Driver, qua thử nghiệm thực tế mặc dầu có việc lấy thêm bộ nhớ card màn hình từ Ram nhưng cảm thấy khi dùng driver này rất chậm và luôn bị full nhất là khi dùng Aero dẫn đến hiện tượng Video bị giật cùng với hiệu ứng nháy và rất mỏi mắt khi chơi Game 3D.Một số cộng đồng đã đưa ra một số giải pháp và sau khi test nhiều giải pháp em đúc kết có một giải pháp cho hiệu quả rất cao không hề kém khi dùng trên XP áp dụng cho một số card ATI đời cũ và đến hiện nay Nhà sản xuất không còn support nữa:

ATI MOBILITY FIRE GL T2/T2e
ATI MOBILITY FireGL V3100
ATI MOBILITY FireGL V3200
ATI MOBILITY FireGL V5000
ATI MOBILITY FireGL V5100
ATI MOBILITY FireGL V5200
ATI MOBILITY FireGL V5250
ATI MOBILITY FireGL V7100
ATI MOBILITY FireGL V7200
ATI MOBILITY RADEON 9500
ATI MOBILITY RADEON 9550
ATI MOBILITY RADEON 9600/9700
ATI MOBILITY RADEON 9800
ATI MOBILITY RADEON X300
ATI MOBILITY RADEON X600
ATI MOBILITY RADEON X600 SE
ATI MOBILITY RADEON X700
ATI MOBILITY RADEON X700 XL
ATI MOBILITY RADEON X800
ATI MOBILITY RADEON X800 XT
ATI MOBILITY RADEON X1300
ATI MOBILITY RADEON X1350
ATI MOBILITY RADEON X1400
ATI MOBILITY RADEON X1450
ATI MOBILITY RADEON X1600
ATI MOBILITY RADEON X1700
ATI MOBILITY RADEON X1800
ATI MOBILITY RADEON X1800 XT
ATI MOBILITY RADEON X1900
ATI MOBILITY RADEON X2300
ATI MOBILITY RADEON X2300 HD
ATI RADEON XPRESS 200M Series
ATI RADEON XPRESS 1100/1150

các bước thực hiện như sau:
1. Download tool chỉnh sửa driver tại đây và Install
2. Download MSXML4.0 tại đây và install
3. Download driver mới và control center cho Vista tại đây (Chú ý chọn đúng OS)
4.Tắt UAC control
5.Chạy file Driver mới download nó sẽ extract vào C:\ATI\Support. Chú ý sau khi no extract xong và hỏi Install thì đừng Install mà Cancel.
6. Chạy Tool chỉnh sửa, browse đến thư mục có chứa Driver đã extract ở trên ví dụ C:\ATI\SUPPORT\7-4_vista32_dd_ccc_enu_44985 rồi nhấn Modify và đợi đến khi chỉnh sửa hoàn tất.
7. Vào thư mục chứa driver đã extract chạy Setup.exe, chú ý đừng quan tâm đến việc windows hỏi gì, có thể ignorre.
8. Đợi quá trình Install hoàn tất và restart
Như vậy là đã xong quá trình cài đặt mới driver cho video card cùng với catalys control center trên Vista.

Sau khi cài đặt xong em đã thử test với LineageII Official (1 game online 3D đòi hỏi cấu hình rất cao) em chạy 3 game một lúc với phân giải 1650x1050 và hoàn toàn smooth không còn hiện tượng full như trước, video cũng không hề giật.

Cấu hình máy em:

Sonoma 1.83Ghz, 2G Ram, HDD 80GB, ATI Mobility radeon 9600 64MB.

Hi vọng bài viết này giúp ích được cho các bác.

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 12:29
Cách làm đó của bác có ngại vấn đề nó cài trojian vào máy mình, biến máy mình thành tool của nó không bác ?
Tại bữa trước em down 1 cái driver cho card màn cho con FE790G, về đang cài thì cái norton nó báo ỏm tỏi lên là có virus.

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 12:49
Thông ơi, sao giống của lampham nhỉ, chỉ có điều mình làm trên Mac chạy vista thôi.
http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=55326

http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=52862

Chạy call of duty 2 cực tít, khử răng cưa với các thứ khác ngon lành, đặc biệt dùng được với Projector và LCD.

Ngoài ra các drive khác của microsoft cũng cực chuối, máy anh bạn dùng SONY SZ, mua từ nhật về, cho tới giờ phút này cũng không thể cắm ra projector, Fingerprint reader cũng không, webcam cũng chịu chết.

thongtdvib

Siêu chuối
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
30 Tháng năm 2007 lúc 13:04
Thông ơi, sao giống của lampham nhỉ, chỉ có điều mình làm trên Mac chạy vista thôi.
http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=55326

http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=52862

Chạy call of duty 2 cực tít, khử răng cưa với các thứ khác ngon lành, đặc biệt dùng được với Projector và LCD.

Ngoài ra các drive khác của microsoft cũng cực chuối, máy anh bạn dùng SONY SZ, mua từ nhật về, cho tới giờ phút này cũng không thể cắm ra projector, Fingerprint reader cũng không, webcam cũng chịu chết.
Em nghĩ là mò dần dần rồi thay thế hết driver bác ạ. Cái đó đúng là giống nhau rồi! Chứ xài Driver của MS lúc đầu còn thấy ngon dần dần nó cứ đờ hết cả ra tính ổn định ko cao!

fortheking

Thái Ất Kỳ Đao
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng năm 2007 lúc 08:43
Xài driver của MS thì cực chuối rồi khỏi bàn cãi nhất là lĩnh vực đồ hoạ. Tôi nói thế có vẻ thừa. Chỉ dùng được duyệt web, còn chơi Game hoặc các chương trình đồ họa thì y như rằng treo máy liên tục.
Nói riêng về Vista thì thôi rồi... nhiều cái để complain quá. Gỡ bỏ luôn cái win lisenced. Buồn

9 Tháng mười 2014 lúc 08:44
bạn ơi cho mình hỏi, máy mình card ATI radeon mobility X1400, ver cũ chơi game màn hình ko đơ, game của mình cần ver mới nhất của card mới chơi dc , khi update , mình chơi dc xíu thì đơ màn hình, làm như bạn nói liệu khi update card có bị đơ ko :rolleyes:

Bài viết cần bạn xem thêm

Bằng cách nào đó 9to5Mac có được ảnh rò rỉ thật của iPhone mới và Apple Watch 4 và họ khẳng định đây không phải là ảnh dựng mà là hàng thật. Nói về iPhone trước, chúng ta sẽ có iPhone XS 5,8" là bản nâng cấp của iPhone X, còn chiếc iPhone XS Plus màn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday