Du học Ukraine, chuẩn bị thế nào đây?

Các thớt khác của dragonknight

dragonknight

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình sắp được ban cơ yếu chính phủ cử đi du học 6 năm tại Ukraine, mình đang có một vài điều phân vân nên muốn nhờ các bạn ở đây, ai có kinh nghiệm (hoặc làm ở văn phòng tư vấn du học càng tốt) thì hướng dẫn cho mình với nhé.

1. Mình nên chuẩn bị đồ đạc như thế nào, cụ thể như áo quần, giày dép, đồ dùng... Các thứ này nên mua ở đâu, giá cả ra sao?

2. Mình đang cần mua thêm 1 lap nữa, tầm 12-13" để tiện mang vác và sử dụng, không biết mua ở bên mình thì rẻ hơn hay sang bên đó rồi mua?

3. Cộng đồng người Việt bên đó thế nào, có đông đảo + thân thiện không, liệu có thể có được sự trợ giúp nhiều không? Mình sẽ học ở Kharkiv, ngành Công nghệ và hệ thống điều khiển Tin học, theo mình biết thì ở đây cộng đồng người Việt rất đông đảo, nhưng không biết sang bên đó thì liên lạc với ai và làm thế nào để tham gia cùng mọi người.

Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã đọc, mong nhận được sự giúp đỡ :D

hp_mylove

Как закалялась сталь
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Việc đầu tiên là chú tranh thủ học tiếng Nga đi (mới học hơi khoai nhưng tiếng Nga hay phết:D),sang đó sẽ phải tập tiếp thu với tiếng "thổ dân" Ukraina:)).
Tp Kharkov khá đẹp và cổ kính,người dân khá thân thiện với người NN hơn các nơi khác.Trong chiến tranh thế giới thứ 2 ,tp Kharkov đã đầu hàng phát xít Đức nên dân tp đó đi đâu cũng bị nhìn với ánh mắt khác biệt:-q (trong khi các nơi khác bắn pháo hoa mừng chiến thắng phát xít Đức thì Kharkov luôn phải bắn sau 1 ngày:p).
Trang "thiết bị" cầm theo ko cần phải nhiều quá đâu,quần áo sang đó mua cũng được.Laptop nên mua luôn ở VN cho rẻ (qua anh bán cho:))).Chuẩn bị tinh thần hứng chịu mùa đông lạnh buốt ở đó nhé:D (tè đến đâu là đóng băng đến đó=))).
Chốt lại là chú cứ sang đó rồi gặp cộng đồng người Việt là được"đầu độc" hết mọi thứ:)).
Tái bút : gái Kharkov....xinh lắm:((.
Пожелайте удачи на улицу

dragonknight

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Việc đầu tiên là chú tranh thủ học tiếng Nga đi (mới học hơi khoai nhưng tiếng Nga hay phết:D),sang đó sẽ phải tập tiếp thu với tiếng "thổ dân" Ukraina:)).
Tp Kharkov khá đẹp và cổ kính,người dân khá thân thiện với người NN hơn các nơi khác.Trong chiến tranh thế giới thứ 2 ,tp Kharkov đã đầu hàng phát xít Đức nên dân tp đó đi đâu cũng bị nhìn với ánh mắt khác biệt:-q (trong khi các nơi khác bắn pháo hoa mừng chiến thắng phát xít Đức thì Kharkov luôn phải bắn sau 1 ngày:p).
Trang "thiết bị" cầm theo ko cần phải nhiều quá đâu,quần áo sang đó mua cũng được.Laptop nên mua luôn ở VN cho rẻ (qua anh bán cho:))).Chuẩn bị tinh thần hứng chịu mùa đông lạnh buốt ở đó nhé:D (tè đến đâu là đóng băng đến đó=))).
Chốt lại là chú cứ sang đó rồi gặp cộng đồng người Việt là được"đầu độc" hết mọi thứ:)).
Tái bút : gái Kharkov....xinh lắm:((.
Пожелайте удачи на улицу

Thanks anh Trung nhiều nha.

Còn 2 tuần là em đi rồi, sang bên đó sẽ có 1 năm để học tiếng nên chắc việc học tiếng Nga tại VN là không cần thiết (mà thực ra là có cần thiết cũng không học kịp).

Lap thì em đang tìm 1 con nhỏ gọn thôi, cấu hình cũng không cần cao cấp, chỉ cần rẻ rẻ để tiện học thôi, anh có thì nhắn tin cho em nhá.

Mong mọi người cho thêm ý kiến ạ.

P/S: Em hơi ớn vì câu P/S của anh Trung rồi đó :-SS

SevenUp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bạn nên sang đấy mua laptop để có keyboard tiếng Nga, tiện cho việc sử dụng sau này. Chỉ biết khuyên thế thôi :)

SevenUp

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...