Dùng Acronis chia & ghép HDD ko mất dự liệu ??

Các thớt khác của linhldv

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 12:37
tình hình là ổ cứng em có 160gb e đã vào manage chia lại thành 2 ổ :
C & D ổ còn lại là recovery
C: 72Gb free 46Gb
D: 67GB free 15gb

em muốn lấy 46gb free trên ổ C ghép vào ổ D,

xin hỏi các bác em có thể dùng Acronis để làm việc trên ko và nó có làm mất dữ liệu ko
máy em là hp đang dùng winvista

e đính cái hình lên cho các bác dễ nhìn

Attachments

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 17:45
câu trả lời là được anh ạh

bằng cách tạo ra phần secury zone của acroic, lấy ổ c để tạo và điều chình dung lượng ổ zone này bằng 46GB, sau đó tiến hành theo yêu cầu của chương tình ( cứ next tời ) sau đó khởi động lại máy

lúc này máy anh sẽ có 3 phân vùng
C:
d:
và phân vùng ẩn đó là secury zone của acronic có dung lượng 46G mới tạo bước trên

bước tiếp theo

anh mở chương tình acronic ra

vô phần managerment tool ....> chọn manager acronic secure zone.....>chọn remove secure zone ......>sau đó chọn ổ :D là ổ mà nhận phần dung lượng ổ cứng của phân vùng ẩn securey zone...... chọn next, chương trình sẽ tự động chạy, và khởi động lại máy.

bi giờ anh đã xong, máy chỉ còn 2 ổ: c và D. ổ D sẽ tăng lên 46GB như anh mong muốn

chúc anh làm tốt,

hoangde11

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
29 Tháng hai 2008 lúc 19:31
Chia ổ kiểu này em làm rồi, nhưng mất thời gian lắm, nhất là ổ bác dung lượng lớn như vậy.
Ổ C: chia ra 46G nữa thì dễ thôi. Nhưng bác ko tính phải cài thêm chương trình, rồi thì file rác chẳng hạn, rồi bộ nhớ ảo nữa. Em nghĩ bác nên co 40G thôi
Vấn đề thứ hai khi nhập ổ:67G đã có rất nhiều dữ liệu rồi, cùng với ổ 46G, thời gian nhập ổ ko ít hơn 3 đến 4 tiếng.
Em khuyên bác: nếu có chia trong trường hợp này
1/ Làm đúng như yêu cầu của bác: thì bác kiếm một cái HDD-USB(khoảng 80G), copy dữ liệu ổ 67g ra đó, sau đó xóa ổ 67G đi và chia lại ổ 72G. Sau đó mới tiến hành nhập ổ. Làm như vậy nhanh hơn rất nhiều
2/ Từ ổ 72G, bác resize 40G sau đó tạo thành 1 ổ mới luôn.
Thật ra bác muốn tận dụng dung lượng còn thừa của ổ 46G, đúng ko ạ. Nếu vậy em nghĩ bác nên dùng cách thứ 2.

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 20:31
Ko đến 3-4h đâu mình làm nhiều cho bạn bè rùi đối với máy bạn làm mất 20 phút là tối đa, bác neopx hướng dẫn chi tiết rùi đó cứ làm đi. chúc thành công.

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng ba 2008 lúc 12:17
xin cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ dẫn, vì mình chưa dùng acronis bao giờ nên cho mình cconfirm lại 1 lần nữa là làm y như bác neo nói thì sẽ ko mất dữ liệu và ảnh hưởng tới phần recovery chứ ?

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng ba 2008 lúc 20:21
Xin chân thành cảm ơn bác Neompx và bác lamson đã nhiệt tình chỉ giáo,
Em đã làm xong dc ít hôm rồi nhưng lu bu quá quên lên đây report cho các bác biết cũng như có anh em nào cần.
Em đã làm dc như ý và thời gian tổng cộng hết 1h15m chứ ko dc 20m như bác ducto nói.

PATE

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng năm 2008 lúc 11:19
Lôi đồ cổ lên một tý, nhưng mà sao các bác ko dùng Magic Partition nhỉ, dùng Acronic thì có ưu điểm là "dù cho bạn không có ổ đĩa boot hoặc ổ đĩa bạn cũng có thể dễ dàng restore lại máy của mình trong trường hợp máy bị nhiễm virut, bị lỗi Win".
Phần trích dẫn là từ trang bác Lamson đưa ạ.

Bài viết cần bạn xem thêm

MRI là chụp cộng hưởng từ mà chúng ta lâu lâu vẫn phải đi bệnh viện để chụp khắp người đó các bạn.

Ngày hôm nay, Microsoft đã có thêm chút danh tiếng trong cuộc đua lượng tử bằng việc thông báo họ đang ...
Lazada Vietnam Master card on Monday