Dùng máy Apple nhưng chạy bằng Windows

Các thớt khác của cauhoi

cauhoi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng mười hai 2007 lúc 14:25
Chào mọi người,
Mình muốn dùng máy của Apple và mình nghe cửa hàng laptop nói là có thể dùng máy Apple mà cài Windows. Những ai đã từng dùng kiểu thế này rồi hoặc biết về cái này có thể cho xin vài lời khuyên liệu dùng như thế thì có hạn chế gì không? Dùng máy Apple thì có vấn đề gì khi cài các phần mềm khác hoặc dùng với các thiết bị khác hay không? Khi mua máy thì cần lưu ý điều gì
Xin cảm ơn rất nhiều:confused:

chichvn

Cùi bắp
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười hai 2007 lúc 14:53
Khi dùng MAC mà caid WIN chạy chuối lém anh kg mượt đâu, theo đánh giá có thể chậm hơn 30%. Nếu thích cài nên để chạy song song 2 hệ điều hành nếu cần có thể chuyển qua lại giữa 2 OS này. Thân chào

cauhoi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng mười hai 2007 lúc 15:19
Xin cảm ơn bạn,
Bên cạnh tốc độ bị chậm đi thì còn vấn đề gì nữa không? Theo mình biết thì nếu mà để song song 2 hệ điều hành thì lại tốn ổ đĩa, vì 2 hệ điều hành mà.

Khi dùng MAC mà caid WIN chạy chuối lém anh kg mượt đâu, theo đánh giá có thể chậm hơn 30%. Nếu thích cài nên để chạy song song 2 hệ điều hành nếu cần có thể chuyển qua lại giữa 2 OS này. Thân chào

12 Tháng mười hai 2007 lúc 17:03
Dung may mac chay window

Xin cảm ơn bạn,
Bên cạnh tốc độ bị chậm đi thì còn vấn đề gì nữa không? Theo mình biết thì nếu mà để song song 2 hệ điều hành thì lại tốn ổ đĩa, vì 2 hệ điều hành mà.[/QUOT]

Trước hết mình xin khẳng định tốc độ chay window trên máy mac và PC có cùng cấu hình không khác biệt đáng kể.
Riêng với Vista bạn nên gắn 2GB Ram và ổ cứng từ 160GB trở lên. Nếu chưa mua thì khi mua nên yêu cầu nơi bán gắn luôn lên 2GB vì cấu hình chuẩn 1GB gồm 2 thanh 512MB khi tháo ra rất khó bán. Bạn cũng nên yêu cầu máy đã cài sẵn Leopard thay vì Tiger để đỡ tốn tiền update.
Để cài window trên apple.com có tiện ích bootcamp phân hoạch dĩa cứng và cài windows (dĩ nhiên bạn phải có dĩa win) việc cài đặt diễn ra suông sẻ và dễ dàng chỉ việc làm theo hướng dẫn trên màn hình. Khi phân hoạch lưu ý chừa phần dành cho win lớn một chút vì các lý do sau :
+ Bạn đang quen xài win
+ Hệ điều hành win (nếu là XP hay Vista) và các ứng dụng chiếm nhiều dĩa
+ Khi ở hệ điều hành Mac bạn đọc win được nhưng ngược lại thì không.

Ngoài ra trong quá trình sử dụng một lỗi duy nhất mình bị là khi cài Nero (bản mới nhất dùng cho ổ Light Scribe) thì máy không hiểu. Nhân đây mình cũng thông báo là trong một bài đăng mới đây nói rằng lần update gần nhất (có up cả firmware) của Mac Tiger trên các máy Mac chạy 2 hệ điều hành bị lỗi là không đúng đâu, mình và mấy đứa bạn up xong vẫn chạy ngon lành

Quên chuyện chỉ cài 1 hệ điều hành đi (nếu chỉ muốn cài win) vì như vậy mua máy Mac làm gì.

Các lý do xài hệ điều hành Mac :
+ Boot nhanh va shutdown cũng nhanh
+ Gọn gàng chạy nhanh
+ Phần mềm nào không thích chỉ việc kéo bỏ vào thùng rác không uninstall lôi thôi và dễ mang họa như windows
+ Hiệu ứng đẹp mắt
+ Vô mạng cục bộ và giao tiếp với các máy Win/Mac dễ dàng
+ Không hiện màn hinh xanh chết chóc bao giờ
Các lý do không xài Mac:
+ Hiện nay phải chạy trên máy Mac ( Do Apple sản xuất, gần đây có nghe nói chạy được cả trên PC chuẩn, thực ra việc mua máy Mac cũng đáng đồng tiền bỏ ra chứ không hối hận đâu)
+ Phần mềm hơi khó kiếm

12 Tháng mười hai 2007 lúc 23:12
em cũng tính mua 1 cai Macbook để học đồ họa, em cũng ko biết là phần cứng của Macbook nhu VGA, CPU, RAM co phát huy hết nếu chạyt rên WINDOWS ko? vì em nghe nói là Macbook(Pro) muh chạy WINDOWS sẽ rất nóng. Em thì cũng thích chơi game 3D: NFS, Cabal,...., ko biết có chơi nổi ko nếu chơi trên nền WINDOWS (xài bootcamp)??

khoadesign

Lady Killer
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười hai 2007 lúc 23:59
Bình thường Macbook(Pro) khi chạy Mac OS thì cũng đã nóng lắm rồi và khi chạy Windows thì sẽ nóng hơn, quạt chạy nhiều hơn. Thật ra cài Windows trên Mac hay cài Windows trên PC mà cùng một cấu hình thì cũng chạy như nhau thôi, mình thấy chả khác gì, không có hạn chế nào cả nên cứ chơi games vô tư.

13 Tháng mười hai 2007 lúc 00:09
Hehe, theo đánh giá so sánh các laptops được cài Windows Vista của tạp chí PC World thì Apple MacBook là laptop cho kết quả cực tốt: tốc độ cao nhất, thậm chí tốc độ còn nhanh hơn Alienware laptop là siêu máy tính chơi game. Còn theo đánh giá của mình thì ít ra nó thời trang nhất.

Đây là chú MacBook được test:

Chi tiết so sánh các laptop được cài win vista ở đây:
http://www.pcworld.com/article/id,136649-page,3-c,notebooks/article.html

13 Tháng mười hai 2007 lúc 07:14
hix con macbook mà chạy vista chuối phải bít,nó bị 1 số lỗi vặt,ko hỗ trợ hết tính năng(chẳng hạn như phím tắt),ko cài bằng parallel thì kể như mất toi phần dung lương hdd xài cho mac OS,muốn chuyển dữ liệu lại phải thông qua usb

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng mười hai 2007 lúc 07:54
hix con macbook mà chạy vista chuối phải bít,nó bị 1 số lỗi vặt,ko hỗ trợ hết tính năng(chẳng hạn như phím tắt),ko cài bằng parallel thì kể như mất toi phần dung lương hdd xài cho mac OS,muốn chuyển dữ liệu lại phải thông qua usb
Xin lỗi bạn, mình đang chạy Vista trên macbook pro đây:
1. KHông hề bị lỗi lặt vặt nào cả, kể cả đèn bàn phím cũng chạy tốt, các bản bootcamp gần đây hỗ trợ driver rất tốt cho Window đặc biệt là bản 2.0 đi cùng Leopard.
2. Muốn chuyển data qua lại giữa 2 hệ điều hành có macdrive chạy trên window, hoặc đơn giản bạn tạo tyhe6m 1 partition (FAT 32) là cả win lẫn mac đều dùng được

Thực ra thì mac hay win gì cũng thế, macbook pro và macbook sản xuất ra để cho mình chạy 2 OS, tốc độ không có gì đáng phàn nàn, điểm Vista của mình là 4.8

Bài viết cần bạn xem thêm

Sở hữu ôtô với phần đông người Việt vẫn là cả một sự cố gắng để có tài chính và sau đó là kỹ năng, kiến thức sử dụng. Dưới đây là một số những nỗi lo của người lần đầu có ôtô, rút kinh nghiệm từ bản thân tôi và bạn bè.

1. Xe bị xước

Nỗi lo l ...
Lazada Vietnam Master card on Monday