CHIA SẺ Đừng quá chắt chiu khi chơi bút máy!

Các thớt khác của Big_Bear

Big_Bear

NHẬP HỘI
(Tác giả: Richard Baguley Gear)

“Mua cái gì thì đáng đồng tiền?” là câu hỏi mà ai cũng tự hỏi bản thân khi muốn tìm mua một món đồ kỹ thuật nào đó. Liệu có nên bỏ ra một khoảng tiền kha khá vào một món đồ cao cấp, hay chỉ cần mua thứ cần thiết với mẫu mã rẻ tiền hơn? Hàng tháng, chúng ta đều tìm kiếm những sản phẩm rẻ nhất và đắt nhất ở mặt hàng ta cần, rồi dùng thử để xem nó có tốt không. Tất cả cũng chỉ nhằm giúp bạn quyết định có nên mua món hàng rẻ hay nên chi thêm một khoản cho món đồ tốt bạn cần.

Cây Lamy Vista (trị giá 25 đô - bên trái) và cây Delta Serena (trị giá 125 đô - bên phải)

Bút máy: Cao cấp hay hạng thường?

Một cây bút có thể gây ấn tượng hay được xem trọng hơn một thanh kiếm nhưng để chọn được đúng cái mình cần thì cũng không phải dễ dàng. Không phải chỉ cần chọn lựa giữa hàng tá các kiểu mẫu khác nhau mà còn nhiều thứ phải cân nhắc như ngòi bút, mực và nhiều thứ phụ kiện khác. Thậm chí ngay cả khi bạn đã quyết định chỉ mua bút máy thôi thì cũng đã có vô số mặt hàng đầy đủ các loại khiến bạn bối rối không biết chọn cái nào, từ loại rẻ và vừa mắt cho đến những món đắt không tưởng - đắt hơn cả một chiếc xe cỡ nhỏ, khiến bạn phải đau đầu khi chọn lựa. Vậy suy cho cùng, liệu có sự khác biệt rõ ràng nào giữa hai loại không?

Cuối cùng, tôi quyết định sẽ dùng thử chúng để xem như thế nào. Tôi đã chọn cây Lamy Vista giá 25 đô và loại cỡ trung Delta Serena giá 125 đô. Sau khi bơm đầy mực (loại mực chất lượng cao – Noodler’s Heart Darkness), tôi bắt đầu dùng chúng để viết hồi ký. Viết cũng được kha khá trang thì tôi cũng dần quen với bút và cái cảm giác dùng chúng để viết ra những lời rỗng tuếch như vậy.

Đây là lần đầu tiên tôi viết lại bút máy sau nhiều năm và tôi cũng đã quên cái cảm giác và tiếng bút cọ vào giấy khi viết thân thuộc và thú vị như thế nào. Viết tay thật sự là một trải nghiệm thú vị và một cây bút máy tử tế với trọng lượng được thiết kế giữ cân bằng tốt và ngòi bút di chuyển mượt mà trên trang giấy góp phần tăng thêm điều đó. Tuy vậy, tôi cũng là một người từng trải, được dạy viết bằng bút máy từ nhỏ, một sự giáo dục mà những người trẻ bây giờ không có được. Thực sự nó cần sự luyện tập nhiều. Việc viết bằng bút máy rất khác so với viết bằng bút bi hay bút gel, bởi bạn cần phải chủ động hơn trong việc điều khiển góc và nét của ngòi bút khi viết. Có rất nhiều hướng dẫn về việc viết đúng cách, tuy nhiên tôi vẫn khuyên mọi người nên đọc phần “Chữ viết tay” và “Bút máy” của Reddit; cả hai mục đó đều được thu thập bởi những người say mê bút tốt bụng.

Cảm nhận khi cầm bút

Mặc dù khá giống nhau về thiết kế nhưng khi cầm viết những loại bút khác nhau thì cảm nhận cũng rất khác biệt. Như cây Lamy Vista làm hoàn toàn bằng chất dẻo, từ vỏ ngoài bằng chất dẻo trong cho đến phần kẹp của nắp bút. Điều này cũng không có gì là không tốt. Chất dẻo này khiến tay thoải mái khi sử dụng. Phần cổ bút dài – tức phần phía sau ngòi bút mà bạn hay giữ - có hai phần răng cưa mà ngón cái và ngón trỏ luôn giữ chặt khi viết. Tương tự như vậy, phần vỏ bút – phần bao ngoài vừa vặn với ống mực - có hai lề phẳng ngăn bút lăn tự do trên bàn. Tất cả các bộ phận này đều được làm từ chất dẻo trong ABS - chỉ có ngòi bút và phần kẹp kiểu phía trên cùng là làm bằng kim loại. Tuy nhiên, dù vật liệu dẻo có tốt tới đâu thì nó vẫn là làm bằng chất dẻo. Như một điều tất yếu, vào những ngày trời nóng và ẩm, việc giữ bút không thuận tiện như ngày thường, tôi cảm thấy trơn trượt và giữ bút không còn được chắc chắn.

Ngược lại, cây Delta Serena trông như một cây bút máy kinh điển hơn. Nó có cấu trúc nặng, cứng hơn Lamy và cảm giác cũng chắc chắn hơn. Mỗi cây bút của Delta đều được chạm khắc bằng tay từ một khối nhựa thông rắn, và nó tạo cảm giác như đang giữ một cây bút đúng chuẩn, với sự cân bằng tốt hơn (trọng lượng được cân bằng ở cả hai đầu) giúp việc cầm bút trong thời gian dài tốt hơn. Do không có phần lõm răng cưa ở cổ bút, nên bạn cần phải giữ bút chắc chắn và bảo đảm ngòi bút nằm phẳng so với trang giấy trước khi đặt bút viết. Phần cuối thân bút nhỏ nên cần cầm chặt một chút thôi để dễ dàng điều khiển. Có rất nhiều chi tiết thiết kế tinh tế của cây bút khiến nó trông có vẻ cổ điển hơn Lamy, gồm nắp bút và phần đầu bút gắn vít (giúp bút không bị rơi ra đột ngột) và con dấu hiện rõ trên vỏ ống mực.

Trải nghiệm về mực khi sử dụng

Cây Lamy sử dụng loại ống mực tiêu chuẩn; tuy nhiên lại kết hợp với một loại đầu nối rẻ tiền tạo thành van đẩy mực cho bút. Delta Serena lại được thiết kế bao gồm cả bộ phận chứa mực có pít-tông, nhưng bạn vẫn có thể dùng ống mực nếu bạn thích. Cả hai mẫu đều dễ dàng thay mực: Chỉ cần gỡ phần vỏ cuối bút ra, nhúng ngòi mực vào bình mực và bật phần vít trên đầu bút để sử dụng pít-tông bơm mực vào.

Tôi đã thử dùng cả hai cây với hai đầu ngòi bút vừa vặn nhưng nó cũng có nhiều kích thước khác để chọn nữa. Đó là một trong những điểm được ưa thích của bút máy. Nếu bạn không thích nét của cây bút thì bạn có thể thay ngòi bút hay thậm chí thay thế nó với cơ cấu của một cây bút bi (lạy chúa, tôi mong bạn sẽ không làm như vậy thật!). Ngòi bút là sản phẩm độc quyền của nhà sản xuất, nhưng vẫn có một thị trường hoạt động mua bán trung gian về nó và các bộ phận khác của bút. Cả hai loại này đều có kích thước ngòi tương tự nhau; tuy nhiên Delta lại có nét mực đậm và dùng nhiều mực hơn, cũng có thể hiểu là tôi có khuynh hướng viết nhanh hơn. Lamy lại tạo ra nét chữ thanh và nhẹ hơn với cùng tốc độ và áp lực.

Hai cây bút cho ta những cái nhìn khác nhau về việc thiết kế một cây bút máy. Tiêu chí đơn giản của Lamy Vista là rẻ, thiết thực và đơn giản nhất có thể - một loại bút thích hợp cho học sinh sinh viên và những người thường sử dụng bút thường xuyên và không muốn tiêu tốn quá nhiều vào khoản này. Còn Delta Serena lại được ưa chuộng bởi những người chơi bút hơn, họ quan tâm nhiều đến các chi tiết thiết kế tinh tế tạo nên sự độc nhất cho cây bút mà họ sở hữu.

Tại sao lại phải bận tâm đến một cây bút máy như vậy?

Những người hoài nghi sẽ gạt bỏ cái ý nghĩ rằng việc sử dụng bút máy ngày nay như lối sống của người Hípxtơ. Khơi gợi lại sự luyến tiếc quá khứ ư? Không thực tế gì cả.
Tôi, thì lại không đồng ý với điều đó. Một cây bút máy tốt biểu hiện sự tỉ mỉ chính xác của khâu kỹ thuật và thiết kế, và chắc chắn sẽ đi cùng bạn nhiều năm tiếp theo. Việc dùng bút máy giống như việc bạn cân nhắc kỹ lưỡng trước khi ra quyết định sẽ mua một món đồ mà bạn có thể sử dụng lâu dài, hơn là chỉ dùng một lần rồi bỏ. Nếu bạn chỉ có nhu cầu bất chợt thì bạn nên chọn cây Bic dùng một lần và có thể vứt nó đi khi xong việc. Nhưng nếu bạn muốn sở hữu một thứ trông thật sành điệu và thoải mái khi sử dụng thì tin tôi đi, hãy chọn một cây bút máy.

Tuy nhiên, sở thích này cũng có một số mặt hạn chế. Những mẫu bút máy đắt đỏ thường dùng để thể hiện đẳng cấp hơn là mục đích sử dụng. Ví dụ nhé, nếu tôi mua một cây Montblanc Meisterstuck 90 Years 149 với giá 935 đô, liệu tôi có dám mang nó ra ngoài không? Đối với tôi thì Delta Serena là quá đủ rồi. Nó đẹp và viết tốt, cảm giác khi viết cũng thoải mái và trơn tru hơn cây Lamy. Tôi sẽ rất buồn nếu mất nó nhưng chỉ 110 đô thôi mà, chả có gì phải làm quá lên như đánh mất một báu vật gia truyền cả!

Big_Bear
(Nguồn và hình ảnh: Wired)​

fly_us

GẮN KẾT
Cảm ơn bác đã post 1 bài dịch có nội dung khá hay, đặc biệt là cho những người lăn tăn về việc chọn bút viết. Em chỉ có 1 số góp ý nhỏ về từ hay dùng của bút và mực thôi.

- Chất dẻo ABS: Em dự đây là dịch ra từ chữ plastic. Có điều dịch đúng hơn thì nó là nhựa ABS, đây là loại nhựa dùng để làm các cục lắp ghép Lego. Đặc điểm là rất nhẹ và rất cứng và .. chắc chắn là không dẻo :D.

- Nhựa thông của Delta: Em chỉ đoán là dịch từ từ resin. Và em khẳng định là bây giờ không có cái resin nào là nhựa cây cả, kể cả cái gọi là Precious resin của Mont blanc thì cũng chỉ là nhựa tổng hợp thôi. Khắc bằng tay từ khối nhựa thì theo em nghĩ là từ câu hand-turn from a block of resin. Cái này thì là quy trình làm bút thay vì đổ khuôn thì người làm sẽ dùng máy tiện xoay, tiện ra từ 1 khối vật liệu (gọi là blank). Chứ còn chạm bằng tay thì em dự là giá sẽ phải gấp 20 lần cái giá trong bài :D.

Cây Lamy sử dụng loại ống mực tiêu chuẩn; tuy nhiên lại kết hợp với một loại đầu nối rẻ tiền tạo thành van đẩy mực cho bút.
Câu này em nghĩ có thể là từ câu "could be matched with a cheap converter to fill the pen". Nghe thì khó hiểu nhưng đơn giản là Lamy Vista sử dụng mực dạng cartridge, nhưng có thể sử dụng converter mua thêm để bơm.

Còn vụ 149 $935 thì em nghĩ trên handheld mình khối người xách ra đường xài :D :D

thanhcabasa

GẮN KẾT
Cây M805 của em chưa được 935$ nhưng vẫn viết hàng ngày. Với em bút để viết chứ không phải cất. Càng viết thì cảm nhận ngòi bút càng tốt...

Narga

butmuc.net
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cảm ơn bác đã post 1 bài dịch có nội dung khá hay, đặc biệt là cho những người lăn tăn về việc chọn bút viết. Em chỉ có 1 số góp ý nhỏ về từ hay dùng của bút và mực thôi.

- Chất dẻo ABS: Em dự đây là dịch ra từ chữ plastic. Có điều dịch đúng hơn thì nó là nhựa ABS, đây là loại nhựa dùng để làm các cục lắp ghép Lego. Đặc điểm là rất nhẹ và rất cứng và .. chắc chắn là không dẻo :D.

- Nhựa thông của Delta: Em chỉ đoán là dịch từ từ resin. Và em khẳng định là bây giờ không có cái resin nào là nhựa cây cả, kể cả cái gọi là Precious resin của Mont blanc thì cũng chỉ là nhựa tổng hợp thôi. Khắc bằng tay từ khối nhựa thì theo em nghĩ là từ câu hand-turn from a block of resin. Cái này thì là quy trình làm bút thay vì đổ khuôn thì người làm sẽ dùng máy tiện xoay, tiện ra từ 1 khối vật liệu (gọi là blank). Chứ còn chạm bằng tay thì em dự là giá sẽ phải gấp 20 lần cái giá trong bài :D.

Cây Lamy sử dụng loại ống mực tiêu chuẩn; tuy nhiên lại kết hợp với một loại đầu nối rẻ tiền tạo thành van đẩy mực cho bút.
Câu này em nghĩ có thể là từ câu "could be matched with a cheap converter to fill the pen". Nghe thì khó hiểu nhưng đơn giản là Lamy Vista sử dụng mực dạng cartridge, nhưng có thể sử dụng converter mua thêm để bơm.

Còn vụ 149 $935 thì em nghĩ trên handheld mình khối người xách ra đường xài :D :D

Đừng bắt bẻ bác ý, tại ông G thôi, còn câu kia thì là sử dụng ống mực tiện lợi hơn converter nhưng hãng họ cũng bán với giá rất rẻ

zippen

GẮN KẾT
Em mua 1 L.Vista ngòi F , và mua thêm ngòi 1.1 ( Phúc bên H.Jack giao tận nhà ) , thấy cũng đủ dùng , nếu ước mơ thì chỉ 1 cây ngòi Flex nữa là đủ .
Mới chơi bút máy nếu được đọc bài này thì đỡ " lăn tăn " bác ạ . Thanks bác ...fly_us.

7hanhLong

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Theo em thì bác @Big_Bear dùng từ " chắt chiu" không đúng lắm với anh em chơi bút trên này rồi. Em thấy là các bác nhà ta đa phần đều cố gắng kiếm cho mình 1 cây viết tốt nhất so với tình hình tài chính của mình. Mọi người đều cố gắng được trải nghiệm những cây viết tốt hơn để tìm ra những cây viết phù hợp với mình ( mục đích và tài chính ) chứ ít người chắt chiu với đam mê lắm.
PS: Quan điểm cá nhân của em :)

PhuongCao

KỸ SƯ BAY NHẢY
GẮN KẾT

Ai rảnh quá, góp ý vậy mà cũng quote..."dở quá" vậy :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Dear các mod,
Em xin hỏi chút là bài đấu giá Samsung Galaxy Book Flex Alpha 2 của em bị xóa, em xin hỏi là bài viết đấu giá của em bị lỗi gì để em sửa lại ạ
Em xin cảm ơn các mod ạ !