em có 2 vấn đề cần hỏi về máy ảnh KTS!

Các thớt khác của thaonguyenvn

thaonguyenvn

HHVN-DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng mười hai 2006 lúc 17:10
em thấy người thì có ý kiến cho rằng máy ảnh số nét hơn máy chụp phim,có người bảo máy chụp phim hình thật và sâu hơn,nét hơn.Vậy tóm lại thời điểm này theo các bác thằng nào tốt hơn?
câu thứ 2:theo cá bác,megapixel có phải là tiêu chí để chọn máy ảnh,bởi như điẹn thoại thì nhiều mega hơn thì đắt hơn,theo em thì cũng không hẳn,còn các bác,các bác nghĩ thế nào?

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng mười hai 2006 lúc 17:46
Câu hỏi 2: theo tạp chí Digital Camera mới nhất thì với máy P&S Digital hiện nay ngưỡng của megapixel là 7 thui. Cao hơn thì chất lượng 0 tốt hơn mấy. Với máy DSLR thì hiện thời vẫn càng cao càng ngon :p

Câu 1: theo quan điểm của iem (hiện iem đang chụp cả SLR film và số) thì chụp film màu sắc đẹp hơn. Tuy nhiên chụp số thì có thể xử lý dễ hơn (film thì bạn có thể scan lên và xử lý nhưng chi phí khá cao).

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng mười hai 2006 lúc 12:11
em thấy người thì có ý kiến cho rằng máy ảnh số nét hơn máy chụp phim,có người bảo máy chụp phim hình thật và sâu hơn,nét hơn.Vậy tóm lại thời điểm này theo các bác thằng nào tốt hơn?
câu thứ 2:theo cá bác,megapixel có phải là tiêu chí để chọn máy ảnh,bởi như điẹn thoại thì nhiều mega hơn thì đắt hơn,theo em thì cũng không hẳn,còn các bác,các bác nghĩ thế nào?
1. Khi so sánh phải so sánh đồng hạng VD: P&S, SLR, medium format, large format - tại thời điểm này, rất nhiều bác nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp ở các nước phát triển chuyển qua dùng digital vì tuy máy phim có "nhỉnh" hơn 1 tí xíu về chất lượng nhưng TẤT CẢ các yếu tố khác tạo nên 1 tấm hình thật đẹp thì digital đang trên cơ
2. Cuộc chạy đua mega pixel đang đến hồi kết thúc, khi người tiêu dùng nhận ra rằng độ phân giải không phải là tất cả.

HEPZA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng mười hai 2006 lúc 23:12
Em cũng đang tò mò về máy ảnh. Theo em nếu bác chỉ chụp thường thường bậc trung :),không cần quá chuyên nghiệp hay chụp nghệ thuật...thì nên chọn máy KTS sẽ tiện hơn cho bác rất nhiều.
Ánh sáng,màu sắc,độ sâu,nét...của ảnh cả 2 loại máy cũng tương đương nhau tùy kỹ thuật của người chụp.
Độ phân giải là 1 phần quyết định cho độ nét, mịn và kích thứơc ảnh không phải để đánh giá máy ảnh
Em chỉ biết vậy thôi.bác có thể tham khảo tại vnphoto.net .Chúc bác nhanh chọn được máy chụp Tết.Chúc vui!

2 Tháng một 2007 lúc 16:24
Câu hỏi 2: theo tạp chí Digital Camera mới nhất thì với máy P&S Digital hiện nay ngưỡng của megapixel là 7 thui. Cao hơn thì chất lượng 0 tốt hơn mấy. Với máy DSLR thì hiện thời vẫn càng cao càng ngon :p .
Canon nghe thế này thì buồn chết, dòng P&S mới nhất của Canon là G7 đã chạm ngưỡng 10 megapixel rồi bác ạ.
Còn về vấn đề bác sử dụng máy KTS chụp ảnh gia đình,.. rửa ảnh ở khổ khoảng 10x15 thì mình nghĩ không lúc đó mê cao không quá quan trọng.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng một 2007 lúc 21:16
Canon nghe thế này thì buồn chết, dòng P&S mới nhất của Canon là G7 đã chạm ngưỡng 10 megapixel rồi bác ạ.
Còn về vấn đề bác sử dụng máy KTS chụp ảnh gia đình,.. rửa ảnh ở khổ khoảng 10x15 thì mình nghĩ không lúc đó mê cao không quá quan trọng.
He he, thôi nói chuyện chơi một lúc đỡ buồn:
Máy ảnh phổ thông digicam (P&S) là loại dùng chip cỡ nhỏ (bằng cỡ cái móng tay cái) giải quyết nhiều vấn đề: giá rẻ, chất lượng ảnh OK, ngắm liên tục qua LCD monitor và quay phim được vì không hao điện và không quá nóng - hiện giờ hình như chỉ có 2 model dSLR của olympus và sony là cho phép ngắm lấy khung hình qua LCD.
Vì chíp nhỏ nên việc tăng độ phân giải "megapixel" chẳng qua là nghệ thuật cắt miếng bánh thành nhiều phần nhỏ chứ không có nghĩa nhiều mê là chiếc bánh to hơn. Thực chất, chất lượng ảnh phụ thuộc rất lớn vào lượng ánh sáng thu được có nghĩa là phụ thuộc vào diện tích miếng chíp (1/1.8in, 1/2.5in)
Các máy dSLR vì chất lượng ảnh là ưu tiên hàng đầu nên phải dùng chip bé BỰ (APS size hoặc fullframe - các kích thước này đều = kích thước khung phim 24mm hoặc 35mm ngày xưa) - có tông lên 16 mê (canon MarkII) thì noise (nhiễu) cũng rất thấp

Đặc biệt dòng máy medium format (dùng phim 6x6 6x7 cm) và large format thì người ta sản xuất thêm cái digital back (tức là riêng cái cục chip và LCD gắn vào vị trí hộp phim) để tận dụng thân máy vừa chụp phim vừa chụp digital chứ ít ai lại làm mới 1 cai digital medium format. Vì kích thước chip KHỦNG LONG nên độ phân giải của của nó lên tới 39 mê (P45 phase one)

Bây giờ thì mới thực sự NHIỀU MÊ thì chất lượng ảnh TỐT đây :D :D

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 10:36
Dùng gia đình sang ảnh 12 x 15 thì sử dụng mấy 5. là vừa rồi, Em sang 12 x 15 sử dụng máy 5. mà chụp có 2. thôi, sang đẹp cực kỳ. Mua càng cao chấm để làm gì khi dù bạn chụp có 1. đi chăng nữa thì tới tiệm ảnh nó cũng resize về 3 - 4. thôi.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 11:09
Tham gia 8 với bác starnt:
- Digital Camera thì cái chip CCD quyết định tất cả. Chp CCD thì có thông số kích cỡ (size) và độ phân giải, giống như bác starnt nói. Lấy máy film 35mm làm chuẩn, thì chip CCD của các máy digital đang phấn đấu để đạt được kích cỡ như tấm film 35mm. Và hiện nay đã có DiCamera có CCD bằng với film 35mm (Canon 5D).
- Thứ đến là độ phân giải hay gọi mà "chấm": chip CCD bao gồm nhiều CCD nhỏ (tế bào cảm quang), dĩ nhiên càng nhiều càng tốt.... cho những ảnh đòi hỏi kích thước lớn. Chụp ảnh gia đình thì 5.0 là "đỉnh" đừng chi tiền cho những thứ không bao giờ xài đến, hehe...
- Còn cho các bác PRO như cuhiep thì các bác thích SLR có cái CCD = film 35mm rồi (bác cuhiep rảnh cho xin cái ý kiến nhé). Với loại máy này thì "chấm" nhiều là đương nhiên vì chip CCD rộng hơn, bộ xử lý cao cấp hơn (có thể chụp cực nhanh)... cái này phải xin ý kiến các bác PRO mới biết rõ.

@Cá nhân mình sử dụng đồ dzỏm S7000 vẫn rửa ảnh 60x90 đẹp. Nhưng đúng là lens của canon cho màu thật hơn.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 13:40
Thôi thì bà tám tiếp cho vui với bác hungdu :D
Thực ra chip cảm quang phổ thông hiện giờ cả thường và xịn có cả 2 dòng CMOS và CCD. Hãng Phase one chuyên cung cấp digital back cho các máy chuyên nghiệp có nhiều model to hơn 35mm nhiều dùng cho các máy medium và large format, đấy là chưa nói đến máy chuyên dùng và kỹ thuật quân sự :D
Trong cuộc chạy đua megapixel càng ngày càng thấy hiếm những model 4M-5M mà chủ yếu là 6M trở lên, cũng như xe máy, mặc dù biết trong thành phố chạy 30km/h thì 50cc là đủ nhưng bây giờ model toàn là 100-150cc trở lên. Vậy nguyên tắc là: để ngầm định kích thước ảnh nhỏ thôi, khi cẩn mới chỉnh lên tối đa. nếu không thì vài tháng sau lại phải mua ổ cứng :D
Mua máy ảnh thì cứ tới tiệm bán máy ảnh chứ đừng mua ở siêu thị hay cửa hàng điện máy vì giá ở siêu thị điện máy thường là giá chính hãng, chiết khấu lớn nên ĐẮT

Bài viết cần bạn xem thêm

Cty Điện Lạnh Xuân Mừng với nhiều năm hoạt động trong lĩnh vực sửa máy giặt tại Hà Nội, chúng tôi luôn tự hào với độ ngũ kỹ thuật có nhiều năm kinh nghiệm trong nghề c ...
Lazada Vietnam Master card on Monday