em có vấn đề với con hdd :(, các bác giúp đỡ với!

Các thớt khác của bigprince

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 00:13
Tình hình là em có con hdd 20G FUJITSU(lap) đang dùng với hdd box.
Hiện giờ ổ cắm lên vẫn nhận bình thường, đầy đủ dung lượng. Cóp vào thì được nhưng cái dùng được cái ko, mấy file nhỏ nhỏ thì dùng tốt còn file lớn thì y như rằng tiêu.

Check thử error với partition thì toàn thấy báo lỗi lost cluster.

Format ko ăn thua, mà lại ko chạy được cái low level format vì nó cắm ngoài, hik.

Anh em cho hỏi là có thể sửa được ko? Nếu sửa được thì có dùng phần mềm sửa được ko? hay phải thay thế? Và có thể sửa ở đâu, giá bi nhiu (e ở HN).

Thanks!

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 01:30
Chọn format full đó. Nó sẽ đánh dấu bad sector. Nếu muốn sửa thì sài chuơng trình hdd regenerator 1.51. Cái này có thể tìm bằng google. Nhưng chạy hơi lâu.

em thử format mấy lượt rồi mà ko ăn thua, còn cái hdd regenerator kia ko biêt có hiệu quả ko nhỉ? tí nữa thử luôn.

B

banbebonbien

2 Tháng hai 2007 lúc 10:27
Bad sector như thế thì chỉ có chữa què thành cụt thôi bác :)

Giờ mà bác vẫn muốn sài cái HDD đó thì chỉ còn 1 cách duy nhất là cắt bỏ những phần bị Bad đi..mà cách này chỉ thực hiện được khi những vùng bị Bad nó nằm gần nhau, chứ mà nó nhảy cóc thì cũng bó tay

Còn 1 cách khác nữa..nhưng cách này chỉ dành cho các bậc sư phụ về cứu dữ liệu với phục hồi HDD thôi.. cách này kéo dài tuổi thọ của HDD thêm được khoảng 48h ( để chép dữ liệu ra ấy mà ) sau đó là đi về nơi xa vắng luôn :D..chính vì mức độ nguy hiểm của nó nên em ko khuyên bác sài cách này nếu ko thật cần thiết :D

2 Tháng hai 2007 lúc 14:21
bad sector là cái chắc rồi, không nên dùng nó lưu dữ liệu làm chi. Khuyên bác thay cái mới thôi!

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 15:59
tình hình là em chạy hdd regenerator chạy mất 13 tiếng mà ko thấy báo bad biếc gì cả mới đau chứ. Quick forrmat thì ok nhưng mà format full ngồi chờ vêu mõm rồi đến cuối báo ko thể hoàng tất :).
Anh em có ý kiến gì ko?

2 Tháng hai 2007 lúc 19:53
Vậy HDD của bác khả năng là hư phần cơ rồi. Chạy không ổn định.
hdd regenerator chỉ sửa được bề mặt vật lý thôi. Cho nó về hưu đi. Dữ liệu thì bác làm vậy chắc không còn. Nếu còn ráng đọc nhều lần cũng có thể được. Nhưng nên bỏ đi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Pen Battle No. 1: French Everyday Writers

Trong bài Pen Battle lần này e so sánh và cảm nhận 2 cây bút dòng tầm trung cực phổ biến của Parker và Waterman: Parker Sonnet ngòi thép M và Waterman Expert ngòi F. Do chơi bút chưa lâu và bài viết k ...
Lazada Vietnam Master card on Monday