em hỏi về HDD của laptop

Các thớt khác của pavilion

pavilion

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng chín 2007 lúc 21:33
tuổi thọ trung bình của 1 cái HDD là bao lâu nhỉ ? trước khi nó toi thì có triệu chứng gì ko , để em biết mà lo hậu sự :D , con lap em thỉnh thoảng phát ra tiếng rè rè ( áp sát tai vào mới nghe ) , như thế là bình thường chứ ạ ?

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng chín 2007 lúc 21:38
tuổi thọ trung bình của 1 cái HDD là bao lâu nhỉ ? trước khi nó toi thì có triệu chứng gì ko , để em biết mà lo hậu sự :D , con lap em thỉnh thoảng phát ra tiếng rè rè ( áp sát tai vào mới nghe ) , như thế là bình thường chứ ạ ?
Tuổi thọ trung bình của 1 cái HDD là bao lâu: ko biết được còn tùy vào lượng sử dụng của bạn, sự may mắn nữa. Ngay cả ổ mới có khi sáng ngon chiều chẳng còn dữ liệu :(
Trước khi nó toi thường có thể có vài dấu hiệu đó là ổ cứng đọc chậm một cách bất thường, hai là nó kêu to.
Tiếng rè rè khi áp sát tai vào hdd của lap như bạn nêu là bình thường, ko có vấn đề j, do ổ đĩa quay nên kêu thôi.
Thân :)

4 Tháng chín 2007 lúc 09:16
Tuổi thọ trung bình??? hic..cái này tùy nhà sản xuất, nhưng với các HDD của server thì độ lưu trữ an toàn cho dữ liệu là 6 tháng.

pttungvnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 14:27
Nếu HDD của bạn có tính năng chống rung thì hãy kích hoạt nó lên. Mình gặp nhiều Laptop bị chết ổ cứng do di chuyển nhiều khi máy đang hoạt động (Cái này không thể báo trước được).
Bác cho e hỏi làm sao để biết đc điều này?Và cách kích hoạt nó ra sao?Tks...

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 14:40
Bác cho e hỏi làm sao để biết đc điều này?Và cách kích hoạt nó ra sao?Tks...
Nó là 1 chương trình thôi bạn à, khi nghiêng máy thì hdd ngưng hoạt động, thường chỉ có trong các máy IBM

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 15:29
Nó là 1 chương trình thôi bạn à, khi nghiêng máy thì hdd ngưng hoạt động, thường chỉ có trong các máy IBM
Theo em biết thì một số dòng máy của HP cũng có tính năng này... (Em không rành về HP lắm, nghe một người bạn nói lại).

Nhìn chung ổ cứng của MTXT (không nhất thiết phải là loại chống rung) đề làm việc được trong mội trường rung động nhất định. Ổ cứng có bộ nhớ đệm (Cache) lớn thì an toàn hơn khi làm việc trong môi trường rung.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 15:37
Nhìn chung ổ cứng của MTXT (không nhất thiết phải là loại chống rung) đề làm việc được trong mội trường rung động nhất định. Ổ cứng có bộ nhớ đệm (Cache) lớn thì an toàn hơn khi làm việc trong môi trường rung.
Cache lớn thì có giảm bớt số lần đọc, ghi dữ liệu của HDD. Những lúc không phải đọc, ghi dữ liệu thì HDD sẽ giảm tốc độ vòng quay (chứ không ngừng hẳn). Tuy nhiên những như thế này, nếu có rung động làm đầu từ va chạm với bề mặt đĩa thì thiệt hại cũng không nhẹ hơn.

Vì thế, rất nên có tính năng chống rung đối với những chiếc máy phải hoạt động trong môi trường rung động nhiều!

4 Tháng chín 2007 lúc 16:14
Nói chung thì cũng như con người. Có những cái mới nhưng sài thì nó hư liền. Có những cái sài hoài không hư. Nếu xét theo thời gian bảo hành thì có thể đó là tuổi thọ trung bình đó. Tuy nhiên nếu sài thì không thể tính theo tuổi thọ trung bình để xem nó sắp hư hay chưa. Tốt hơn hết là xem những triệu chứng bất thường của dĩa cứng để sắp xếp hậu sự cho nó (Cũng có những HDD chết bất đắt kỳ tử).
Theo mô tả của bạn thì có tiếng rè rè rất nhỏ trong dĩa cứng thì không biết tiếng phát ra từ đâu nên không biết nó có sắp hư hay không được đâu. Đôi khi lúc mới nó cũng như vậy nhưng bạn không để ý thôi. Kiểm tra tốc độ đọc ghi xem sao...

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình cần mua vài em sim số phát tài viettel cho đời lộc lá tí ạ, bác nào có hay biết đâu bán rẻ rẻ thì chỉ em với ạ, xin cảm ơn rất nhiều
Lazada Vietnam Master card on Monday