Em hỏi về HP Compaq nx8220

Các thớt khác của yobusi

yobusi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng tám 2007 lúc 10:01
Các bác cho em hỏi một số điều:

Hp compaq nx8220 có phải dựa trên nền tảng Compaq không? Nếu là có thì hình như chất lượng hơi đuối thì phải!

Em đã cài driver đầy đủ cho cạc VGA ATI X600, vậy mà xem ephim hoặc một số file video nhưng bị nhòe nhoẹt màu, không hiểu lý do tại sao?

Hôm qua dùng đang cắm xạc, xạc đầy rồi em rút ra thì máy tắt phụt! Bật lên lại ngon lành, không hiểu lý do j? Sau đó pin không chết, vẫn chạy 2h30p bình thường, em sợ nó hại pin về lâu dài !( Em hiện đang dùng xạc lởm, k đúng series )

Em quên mất, hỏi thêm nữa là để check thời gian bảo hành và series máy, cấu hình chuẩn trên mạng của HP thì làm ntn ạ? Cần số ID nào,xem ở đâu ở dưới thân máy ạ?

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười hai 2007 lúc 19:38
Theo em biết thì Nx 8220 là dòng máy rất bền mà , chỉ dày có 2,8cm , mà Pin nghe nói cũng lâu. Hình như chỉ bị mỗi cái bệnh là màn hình không được đẹp lắm thì phải. Còn cái ATI X600 em thấy là khá lắm đấy chứ , bị nhòe màu chắc là do bác cài cái gì đó chưa chuẩn thôi , nếu cài lại máy từ đầu thì chắc chẳng có vấn đề gì cả .
Cấu hình em nó cũng trâu lắm , so với các dòng 15" thì có vẻ nhẹ và mỏng hơn.
Em đọc test thấy nói là cũng bền như dòng T của IBM .
Tuần sau mới có hàng về (Centrino 2,1Ghz , 2 GB RAM ; 64 MB ATI X600 ) , để em test Vista xem thế nào .

DTZ

Cùng bạn Đi Tới Zét
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười hai 2007 lúc 08:47
dòng NX, NC của HP đúng là phát triển từ Compaq N410c, N610C, N620C sau đó lên HP NC4000, NC6000, NC8000, rùi NX6120, NC6220.
Các dòng compaq chạy khá ngon nhưng chất hay chết nguôn NC410c, NC610c, ... Đặc biệt NC410c là máy P3 chạy nhanh nhất trong các dòng mà tui từng được biết USB 2.0, VGA ATI 16MB chạy nhanh bằng T30 P4 của IBM, dòng P3 duy nhất có thể cài ... Vista. Nhưng các dòng này rất hay chết công suất nguồn, tự nhiên ngủm bật không lên, và bàn phím rất hay chết, đặc biệt là Nc4000.
Nhưng từ dòng NC6220 và NX6120 thì chất lương tốt hơn hẳn, rất bền tương đương T,R series của IBM mặc dù bàn phím hơi bị cứng. Dòng NC thì chất lượng cao hơn NX nhiều ngang T IBM, dòng NX thì tệ hơn chỉ ngang dòng R của IBM
Nếu bạn xài NC8220 thì chất lượng hơn hẳng dòng NX8220 mặc dù 2 máy nhìn giống nhau y hệt từ cấu hình cho đến ngoại hình. Giá xuất xuởng dòng NC giá gấp 1.5 lần dòng NX, dòng NC bảo hành 3 năm trong khi NX chỉ một năm. Trả lời chưa biết đầy đủ chưa nếu cần trao đổi thêm nhé

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng mười hai 2007 lúc 02:22
Dạ em đã dùng qua Nc6220(PenM1,7,RAM 1GB) và bây giờ đang nghịch nx8220(PenM 2,13Gzh, Ram 2GB, ATI X600 128 MB).
Cảm giác của em là máy rất giống nhau , bố cục màu và các phím hoàn toàn tương tự , chẳng khác gì cả ,( IBM cũng thế ).
Nc6220 có ưu điểm là nhỏ , nhẹ , nhưng yếu vì không có card đồ họa rời. Màn hình cũng không sáng như nx8220.Pin thì lâu hơn hẳn rồi ( khoảng 4h ).
Nx8220 thì to , làm em liên tưởng tới con T43p mới bán. màn hình 1680x1050 khá đẹp (sáng hơn T43p ), RAM nhiều , chíp 2,13Ghz nên chạy khỏe , ATI X600 128 MB với FireGL v3200 128MB thì em chưa dám nói ( dẫu biết 1 con ưu thế về Games , 1 con ưu thế về xử lý đồ họa chuyên nghiệp ).Em cài Vista Ultimate đều cho điểm cả cai cái card này là 3,6.
Nc6220 chạy êm hơn nx8220 , nx8220 chạy êm hơn T43p.
Về cân nặng thì :
T41<nc6220<nx8220<T43p

Cổ màn hình của Hp chưa thể so với IBM được , khi chạm vào vẫn bị rung chứ không chắc chắn như của IBM.
Vỏ thì ngang ngửa nhau.
Em thích kiểu màu bàn phím và vỏ của hp hơn Dell ( ví dụ như D410,420,D620)
Bàn phím và touchpad của hp rất tốt , gần như IBM .
Cái khó chịu nhất mà em gặp phải ở 2 con hp (nc6220 và nx8220 ) là việc thiết đặt vị trí của các cổng USB , Phone .
Lỗ cắm phone và 2 cổng USB nằm ngay góc dưới bên phải , mà vị trí đó thường dành cho việc điều khiển chuột. Nếu cắm dây loa và USB vào đó thì di chuột sẽ phải cách xa máy 10 cm . Ngoài ra khi dây loa vòng đến chỗ ấy thì khi mở ổ DVD sẽ vướng phải dây loa , rất khó chịu.
Máy IBM thường bên phải chỉ có ổ DVD thôi , ngoài ra không còn gì cả , như vậy mới hợp lý .
Nx8220 mỏng hơn T43p , so ngang với T41 thì phần trước dày hơn khoảng 1cm, phần đuôi dày hơn một chút nữa.
Vì màn hình rộng nên máy nhìn khá hoành tráng.
Ổ cứng hp hay bị bênh là thỉnh thoảng kêu cạch cạch.
Em cài CS 1.6 , bắn Online cứ gọi là thôi rồi .
Từ giờ đến 9-2008 em cứ phá đã , có gì em gọi bọn HP.Thằng bán máy cho em nó mới được thay cái Mainboard hồi tháng 10,bọn HP phải gửi thằng thợ đến tận nhà thay , chẳng phải đi đâu cả , chỉ alo là hôm sau nó phải đến.Mua cái bảo hành hết 150€ rồi.Tự nhiên mình lại được ăn theo.

Không biết bọn Hp có cái soft nào kiểu System Update như IBM không nhỉ , chứ cứ cài từng cái driver thế này thì mệt quá .

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng mười hai 2007 lúc 10:05
Sau khi cho chạy liên tục 5h CS online thì nx8220 cũng kêu như t43p , chẳng khác gì cả . Máy nói chung là ấm ấm chứ không nóng .
Môt điều hay mới phát hiện ra là phần tỳ tay của nx8220 to ( vì Wide mà ) nên để rất sướng , không thấy mỏi tay.
Màn hinh Wide (1680x1050) có vẻ hợp với Games hơn là màn hình thường(1600x1200).

tuthang

Thành viên mới - DỰ BỊ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng mười hai 2007 lúc 21:28
Mua cái carepack đấy ở NN mà về VN không có giấy tờ thì chẳng có thợ nào đến tận nhà BH đâu :D
Dòng NX thật ra không khác gì NC cả, chẳng qua là giá thành thôi

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhớ tuổi thơ kinh khủng, ngày xưa xem phim nhớ lâu thế mà ko hiểu sao bây giờ xem phim toàn quên hoặc nhớ lộn nội dung các kiểu
Lazada Vietnam Master card on Monday