Em muốn hỏi về tuổi thọ của ổ cứng .

Các thớt khác của thanghippy
13 Tháng hai 2007 lúc 17:47
Các anh cho em hỏi tuổi thọ của ổ cứng thường giới hạn ở bao nhiêu giờ sử dụng ạh , vì em thấy con ổ cứng ở máy HP ( ổ HITACHI ) của em sau 2 năm sử dụng , bây giờ nó chạy khá vất vả và hơi có tiếng lạch xạch ( tiếng khá nhỏ ) , không biết đã đến lúc cho em nó về hưu chưa ? Ngoài ra các anh cho em hỏi việc nâng tốc độ ổ cứng từ 4200RPM lên ổ 5200RPM có làm tăng tốc độ làm việc của máy lên nhiều không ạ ? Cám ơn các anh nhiều .

pntan

Big Bear
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 20:46
Chưa thấy loại 5200rpm:D, nhưng 5400rpm thì tăng lên khá nhiều so với 4200rpm. Còn về tuổi thọ của HDD thì còn tùy thuộc nhiều thứ ko nói được - ít thì vài ngày là chết, còn trâu thì 5-6 năm vẫn tốt.

13 Tháng hai 2007 lúc 21:29
Ổ cứng thường chết là do sốc điện (đối với USB gắn ngoài box dzỏm), nhiệt độ quá cao trong thời gian lâu, hay làm rơi ... Nhưng hầu như là khó hỏng nếu bảo quản tốt, nếu có $ thì nâng lên 7200 pm thì nhanh lắm không thì cứ 5400rpm. Nhưng nếu dung lượng quá cao thì chỉ có ổ 4200rpm (160 GB 4200 rpm) thôi. :)

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 22:35
Độ bền của hdd phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, đối với hdd trong laptop thì nguyên nhân gây hỏng hóc chủ yếu là do va chạm khi di chuyển. Nếu sử dụng đúng cách thì cũng có khả năng kéo dài tuổi thọ đến hơn 5 năm. Chẳng thế mà Seagate hãng sản xuất Hdd lớn nhất thế giới đã bảo hành sản phẩm của họ với thời gian kỷ lục là 5 năm đó sao. Còn nâng cấp lên thì dĩ nhiên loại 7200rpm là nhanh hơn 5400 hay 4200 rồi nhưng ngoài yếu tố giá thành chúng ta còn phải tính đến chuyện năng lượng nữa. Hdd tốc độ quay càng cao thì càng ngốn điện vì vậy giải pháp cho laptop hiện nay thì 5400rpm là ưu thế nhất.

dvhn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 23:32
Các anh cho em hỏi tuổi thọ của ổ cứng thường giới hạn ở bao nhiêu giờ sử dụng ạh , vì em thấy con ổ cứng ở máy HP ( ổ HITACHI ) của em sau 2 năm sử dụng , bây giờ nó chạy khá vất vả và hơi có tiếng lạch xạch ( tiếng khá nhỏ ) , không biết đã đến lúc cho em nó về hưu chưa ? Ngoài ra các anh cho em hỏi việc nâng tốc độ ổ cứng từ 4200RPM lên ổ 5200RPM có làm tăng tốc độ làm việc của máy lên nhiều không ạ ? Cám ơn các anh nhiều .
chắc bác quăng quật dữ quá thôi, con IBM A30p của mình có tuổi đời cũng ~5nam rồi mà ổ cứng vẫn chạy êm du (chưa hề thay ổ)

Tốc độ ổ cứng càng cao thì tốc độ truy suất dữ liệu càng nhanh, nếu kết hợp với Ram nhiều thì sẽ tăng đáng kể tốc độ máy của bạn:)

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 23:42
Độ bền của hdd phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, đối với hdd trong laptop thì nguyên nhân gây hỏng hóc chủ yếu là do va chạm khi di chuyển. Nếu sử dụng đúng cách thì cũng có khả năng kéo dài tuổi thọ đến hơn 5 năm. Chẳng thế mà Seagate hãng sản xuất Hdd lớn nhất thế giới đã bảo hành sản phẩm của họ với thời gian kỷ lục là 5 năm đó sao. Còn nâng cấp lên thì dĩ nhiên loại 7200rpm là nhanh hơn 5400 hay 4200 rồi nhưng ngoài yếu tố giá thành chúng ta còn phải tính đến chuyện năng lượng nữa. Hdd tốc độ quay càng cao thì càng ngốn điện vì vậy giải pháp cho laptop hiện nay thì 5400rpm là ưu thế nhất.
hdd lap của seagate cũng bảo hành 5 năm à bác, em tưởng chỉ có hdd pc thì mới thế. Một số loaị máy có khả năng điều chỉnh tốc độ quay của ổ cứng để tiết kiệm điện (cái này hay nhỉ :D), nhanh thì đi cùng với độ ồn cao và tốn điện vào ngược lại->khi nào dùng pin thì set nó chậm 1 tí,còn dùg điện thì cứ chạy nhanh cho sướng. Hình như em cũng có đọc thấy là nếu chạy nhanh thì tuổi thọ cũng giảm (cũng đúng thôi:D),nếu ổ cứng ko lớn quá hoặc dữ liệu ko nhiều đến mức cần nhanh thì anh em cứ set vừa vừa cho đỡ hại ổ :D

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng hai 2007 lúc 00:13
hdd lap của seagate cũng bảo hành 5 năm à bác, em tưởng chỉ có hdd pc thì mới thế. Một số loaị máy có khả năng điều chỉnh tốc độ quay của ổ cứng để tiết kiệm điện (cái này hay nhỉ :D), nhanh thì đi cùng với độ ồn cao và tốn điện vào ngược lại->khi nào dùng pin thì set nó chậm 1 tí,còn dùg điện thì cứ chạy nhanh cho sướng. Hình như em cũng có đọc thấy là nếu chạy nhanh thì tuổi thọ cũng giảm (cũng đúng thôi:D),nếu ổ cứng ko lớn quá hoặc dữ liệu ko nhiều đến mức cần nhanh thì anh em cứ set vừa vừa cho đỡ hại ổ :D
E mua ổ cứng laptop Seagate chính hãng bảo hành 5 năm đấy. Cửa hàng bán bảo hành 1 năm nhà sản xuất bảo hành thêm 4 năm nữa y chang như destop thôi. Cái vụ chỉnh tốc độ hdd này e mới biết đấy hay thật nhỉ :cool:

14 Tháng hai 2007 lúc 07:43
Cám ơn các anh đã cho ý kiến . Nhân tiện các anh cho em hỏi về chất lượng của ổ cứng Samsung , em thấy nó khá rẻ và chạy rất êm , ai đã dùng qua xin cho em ý kiến .
Chúc mọi người năm mới an khang và thịnh vượng .

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng hai 2007 lúc 00:24
Cám ơn các anh đã cho ý kiến . Nhân tiện các anh cho em hỏi về chất lượng của ổ cứng Samsung , em thấy nó khá rẻ và chạy rất êm , ai đã dùng qua xin cho em ý kiến .
Chúc mọi người năm mới an khang và thịnh vượng .
theo như mình biết thì ổ của samsung dùng khá tốt, cơ êm, giá rẻ, bảo hành của ftp lại ngon. Có khi sang năm thị trường ổ cứng chắc thuộc về samsung

15 Tháng hai 2007 lúc 23:56
theo như mình biết thì ổ của samsung dùng khá tốt, cơ êm, giá rẻ, bảo hành của ftp lại ngon. Có khi sang năm thị trường ổ cứng chắc thuộc về samsung
:mad: hic, ổ của lap thì ko nói làm j, nhưng HDD Samsung của desktop thì em chỉ chấm mỗi loại ổ mỏng, còn loại 80G sata mới ra vỏ tương đối dày (trông xấu lém) chạy chẳng êm j cả (đêm nghe rất rõ, nhất là lúc đọc và ghi dữ liệu :( ), chỉ đc cái "rẻ". Nói chung riêng em vẫn chuộng thương hiệu Segate hơn :rolleyes:

Bài viết cần bạn xem thêm

Trong thời đại công nghiệp 4.0, Chat bot đã phát triển nhanh chóng và là một cuộc cách mạng đưa nó trở thành xu thế của thế giới. Nhưng tại sao nó lại được c ...
Lazada Vietnam Master card on Monday