Em muốn nhờ các bác am hiểu các câu tục ngữ, thành ngữ một chút

Các thớt khác của Kua
Status
Không mở trả lời sau này.
3 Tháng tư 2007 lúc 09:39
Chả là em thường hay nghe nói về vấn đề sự vật nào đó khi người ta muốn nói về sự quá đà thì các cụ hay thường dùng từ GIÀ. Ví dụ như Già néo đứt dây chẳng hạn, thế nhưng, em mới được nghe một câu này và em chưa hiểu rõ lắm nên mong các bác am hiểu vào giải thích hộ em ạ. Câu đó là:

Già súng non hột

EM chưa hiểu câu này như nào, nghĩa ra sao, có bị biến thể của câu nào đó ko? Vì đây là lần đầu em nghe thấy.............

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 10:03
Chả là em thường hay nghe nói về vấn đề sự vật nào đó khi người ta muốn nói về sự quá đà thì các cụ hay thường dùng từ GIÀ. Ví dụ như Già néo đứt dây chẳng hạn, thế nhưng, em mới được nghe một câu này và em chưa hiểu rõ lắm nên mong các bác am hiểu vào giải thích hộ em ạ. Câu đó là:

Già súng non hột

EM chưa hiểu câu này như nào, nghĩa ra sao, có bị biến thể của câu nào đó ko? Vì đây là lần đầu em nghe thấy.............
Tớ nghe câu này từ bé, tại vì ngày bé tớ hay bị ví với kiểu người " Già súng non hột " như Cua vừa hỏi, nôm na là người ta hay ví mình kiểu như con hổ giấy, bề ngoài mạnh mẽ, hùng hổ nhưng thực ra là người nhút nhát, vậy thôi.
Đấy là nghĩa bóng, còn nghĩa đen thì tớ chịu, súng cũng già mà hột cũng già lém roài, he he :D :D :D

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 10:03

Già súng non hột

Nghĩa là "súng ống" thì đủ ngon rồi (nòng đủ dài, cỡ nòng đủ lớn) tuy nhiên... chưa có đạn hoặc đạn... lép vì nhà máy (hột) chưa đi vào... sản xuất.
Em đoán mò thế!

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 10:08
Nghĩa đen:
Súng ống được chế biến đến độ già công nghệ ( đạt tiêu chuẩn chất lượng ) tuy nhiên đạn thì còn Non về kỹ thuật sản xuất ( cũng có thể là Non cả về thiết kế ) cho nên dẫn đến súng GIÀ mà cũng chả để làm gì.
Nghĩa bóng:
Được cái mồm to nhưng làm thì chả ra gì, còn non...gần giống "Vừa .... vừa dòm" thui

Em còn nghe một câu cùng nghĩa nhưng người ta thay từ súng bằng loại khác...chức năng quân khí gần giống nhau !

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 10:14
Nghĩa là "súng ống" thì đủ ngon rồi (nòng đủ dài, cỡ nòng đủ lớn) tuy nhiên... chưa có đạn hoặc đạn... lép vì nhà máy (hột) chưa đi vào... sản xuất.
Em đoán mò thế!
Dạo này bác nghiemhung bậy quá đi = starnt rồi đây ha ha ha :D :D :D
Câu này tớ nghe lần đầu, nhưng theo phỏng đoán thì
Súng là cây (thực vật) hỏi thử bác wikipedia thì nó ra cái này
http://vi.wikipedia.org/wiki/Họ_Súng

3 Tháng tư 2007 lúc 10:19
Từ bé đến giờ chưa nghe câu "già súng non hột" bao giơ, chỉ nghe thấy "già d... non hột" mà thôi. Câu này dễ hiểu cả nghĩa đen lẫn bóng.

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 10:21
Từ bé đến giờ chưa nghe câu "già súng non hột" bao giơ, chỉ nghe thấy "già d... non hột" mà thôi. Câu này dễ hiểu cả nghĩa đen lẫn bóng.
Súng = D.....
Bác chỉ được cái hay nói thẳng ;)

3 Tháng tư 2007 lúc 12:31
Câu chính xác là "già d.. non hạt". Được hiểu theo nghĩa là nhìn bề ngoài là đã thành man nhưng bên trong vẫn là boy (các bác tự kiểm chứng hiện tượng nhé), nghĩa bóng: chỉ ra vẻ bên ngoài, bên trong không có gì, còn để chỉ kẻ non gan nhưng to mồm, kiểu có đi mà không có đến, có vào mà không có ra :D. Nghĩa đen nghĩa bóng cũng vậy :D

Status
Không mở trả lời sau này.

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Từ ngày 15/7 tới, có 88 mức giá dịch vụ y tế sẽ được điều chỉnh giảm, giảm mạnh nhất là một số dịch vụ kỹ thuật, chiếu chụp.

Giá dịch vụ y tế sẽ giảm từ ngày 15.7

Từ ngày 15 ...
Lazada Vietnam Master card on Monday