CÔNG NGHỆ Error 451 sẽ cho bạn biết trang web có bị kiểm duyệt hay không

Các thớt khác của HaThienKiemVu

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Một đoạn mã lần đầu tiên xuất hiện trên Internet là 451 sẽ cho bạn biết trang web bạn đang cố gắng truy cập có bị chính phủ kiểm duyệt hay không.

Chính phủ các nước không thể lúc nào cũng kiểm duyệt nội dung mà họ muốn cấm trên thế giới Internet. Một đoạn mã mới đã xuất hiện và nó sẽ cảnh báo cho bạn biết trang web bạn đang cố gắng truy cập có bị chính phủ kiểm duyệt hay không.

Thế giới mạng Internet có rất nhiều đoạn mã để biểu thị các lỗi khác nhau, tiêu biểu là Error 404 (Không thể tìm thấy trang web đã được chỉ định). Các đoạn mã này kéo dài từ 100 đến 500.

Vào thứ 6 tuần trước, nhóm IESG (Internet Engineering Steering Group) chuyên phụ trách tạo ra các chuẩn cho thế giới Internet đã chấp nhận một đoạn code HTTP mới để phân biệt các trang web bị sụp vì lỗi kĩ thuật và các trang web bị sụp vì kiểm duyệt. Đó chính là đoạn mã Error 451 vừa nói ở trên.

Mark Nottingham là trưởng nhóm phát triển giao thức HTTP, ông cho biết đoạn mã Error 403 hiển thị lỗi “Forbidden” (Trang web đã bị cấm) không chỉ rõ được nguyên nhân vì sao việc truy cập vào các nội dung đó bị gián đoạn. Tuy nhiên với Error 451 thì lại khác. Nottingham dự đoán rằng mã 451 sẽ được sử dụng nhiều hơn trên các web server trong tương lai. Twitter, Facebook, Google, Github… và bất kì các ông lớn nào đều cũng sẽ sử dụng đoạn mã này để hạn chế việc truy cập vào các nội dung không được khuyến khích ở các quốc gia.

Hạ Thiên
(CNET)​

Rossonero224

GÂY DỰNG
cái này chính xác là HTTP status code, là chuỗi số mà web server sẽ gửi về cho client để hiện thị việc truy cập có thành công hay được phép hay ko?

Rossonero224

GÂY DỰNG
VN chắc cấm nhiều lắm đây :v
Cái này là code do phía web server trả về bác ah. Vd : a google ko muốn cho ip vn dùng map thì a ý sẽ block domain map.google.com với ip vn và trả về code 451. Còn trường hợp bị firewall vn kiểm duyệt ko cho vào thì chịu :v

eldest

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cái này là code do phía web server trả về bác ah. Vd : a google ko muốn cho ip vn dùng map thì a ý sẽ block domain map.google.com với ip vn và trả về code 451. Còn trường hợp bị firewall vn kiểm duyệt ko cho vào thì chịu :v
mình đã hiểu, cảm ơn bác rất nhiều :)

Bài viết cần bạn xem thêm