Fan cho laptop có tốn pin không?

Các thớt khác của bktrnhan
17 Tháng bảy 2007 lúc 21:22
Một nguyên tắc là động cơ sử dụng năng lượng điện (Fan), thì phải có năng lượng cung cấp cho nó
- Nếu dùng pin thì lấy từ pin.
- Nếu dùng bộ nguồn xoay chiều thì lấy từ nguồn điện bên ngoài.
Vì vậy nếu bạn đang dùng pin thì chắc chắn sẽ hao pin.
Nếu bạn đang dùng nguồn điện xoay chiều thì lấy năng lượng từ dòng xoay chiều.
Về số quạt thì tùy bạn lựa chọn theo máy của mình. Nếu tỏa nhiều nhiệt (dòng 17') thì dùng 3 quạt, nếu tỏa ít thì dùng 2 quạt. Theo mình thì chỉ cần 2 quạt là đủ.

19 Tháng bảy 2007 lúc 08:07
Có bác nào xài fan cho laptop để giải nhiệt cho em hỏi loại này xài nguồn từ cổng USB có làm máy hao pin không ? Nên mua loại có 2 quạt hay 3 quạt ?
Quạt giải nhiệt cho laptop mà sài USB chắc chắn phải tôn pin rùi , Bạn chỉ cần mua cái đầu chuyển đổi usb sang cắm điện thì sài khõi phải tốn pin

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng bảy 2007 lúc 11:42
AH, có 1 điều mấy bác cần quan tâm ... Dùng fan ( coolpad) thì chú ý 2 điểm rất quan trọng !!
1- Đế máy laptop dùng chất liệu gì ...Kim loại như nhôm ,magie .v.v.
2 - Đế máy có thiết kế khe hoặc lưới thoát nhiệt từ fan của máy ko ?
Nhiều model có thiết kế cả bên hông và dưới đế (tùy theo chiều thổi của fan )
Đa số các máy mỏng ,nhẹ điều dùng vỏ máy kim loại ( kết cấu bền chắc ,tản nhiệt tốt )

..Vậy nếu đế máy bằng nhựa hoặc không có khe,lưới thoát nhiệt dưới đế laptop thì Bạn dùng coolpad không cho hiệu quả cao lắm so với sự tiêu hao năng lượng của nó .
Bác bktrnhan không biết chọn lựa loại 2 hay 3 fan ...?
Bác chọn loại nào (coolpad )có thiết kế vị trí fan nằm ngay dưới khe ,lưới thoát nhiệt thì tốt ...có thể xê dịch chút (ko cần 3 fan ....chọn 3 fan nếu có thiết tối ưu ..)
Chúc vui ..

ayun

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng bảy 2007 lúc 13:15
Quạt giải nhiệt cho laptop mà sài USB chắc chắn phải tôn pin rùi , Bạn chỉ cần mua cái đầu chuyển đổi usb sang cắm điện thì sài khõi phải tốn pin
Nếu mà có điện rùi thì sài pin làm chi nữa bro :p

wind_kami

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng bảy 2007 lúc 16:06
em không quan tâm nhiều đến cái đó nhưng em thắc mắc nếu dùng quạt vào máy thì sau một thời gian có sợ bụi vào đầy máy không ạ vì ở VN mình bụi kinh khủng chỉ sợ dùng sau một thời gian thì ôi thôi các khe kẽ tản nhiệt của mình bám đầy bụi như thế có nguy hiểm cho các thiết bị trong máy không

DungChicken

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng bảy 2007 lúc 20:35
Nó tản nhiện cho đáy laptop thì laptop chỉ bị bụi vào phần đáy ngoài. Lượng gió thổi qua nhiều thì bụi nhiều thôi. Vài tháng tháo ra vệ sinh cũng được bro ạ.

29 Tháng bảy 2007 lúc 20:08
AH, có 1 điều mấy bác cần quan tâm ... Dùng fan ( coolpad) thì chú ý 2 điểm rất quan trọng !!
1- Đế máy laptop dùng chất liệu gì ...Kim loại như nhôm ,magie .v.v.
2 - Đế máy có thiết kế khe hoặc lưới thoát nhiệt từ fan của máy ko ?
Nhiều model có thiết kế cả bên hông và dưới đế (tùy theo chiều thổi của fan )
Đa số các máy mỏng ,nhẹ điều dùng vỏ máy kim loại ( kết cấu bền chắc ,tản nhiệt tốt )

..Vậy nếu đế máy bằng nhựa hoặc không có khe,lưới thoát nhiệt dưới đế laptop thì Bạn dùng coolpad không cho hiệu quả cao lắm so với sự tiêu hao năng lượng của nó .
Bác bktrnhan không biết chọn lựa loại 2 hay 3 fan ...?
Bác chọn loại nào (coolpad )có thiết kế vị trí fan nằm ngay dưới khe ,lưới thoát nhiệt thì tốt ...có thể xê dịch chút (ko cần 3 fan ....chọn 3 fan nếu có thiết tối ưu ..)
Chúc vui ..
laptop đặt sát mặt bàn, fan lại gắn dưới đế laptop thì cái quạt nó áp sát vào mặt bàn rồi thì làm sao có không gian mà giải nhiệt được?

Bài viết cần bạn xem thêm

Bằng cách nào đó 9to5Mac có được ảnh rò rỉ thật của iPhone mới và Apple Watch 4 và họ khẳng định đây không phải là ảnh dựng mà là hàng thật. Nói về iPhone trước, chúng ta sẽ có iPhone XS 5,8" là bản nâng cấp của iPhone X, còn chiếc iPhone XS Plus màn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday