Fan của laptop

Các thớt khác của vlab19
1 Tháng bảy 2007 lúc 09:18
Các bác giúp em với, cái Fan của máy laptop của m cương quyết không chạy cho dù em Full load của Everest CPU đến 80 độ. Em đã mở máy ra, tháo dây quạt và xông nguồn 5V quạt vẫn quay.
Mong các bro chỉ giáo!

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng bảy 2007 lúc 21:17
Thường nguồn cấp fan 5V qua một Switch ( Dùng Transistor MOSFET )để đóng mở nguồn .
1-Trường hợp sensor báo nhiệt CPU sai trị số ,hay tăng trỡ kháng (nếu dùng điện trở nhiệt )làm cho tranistor ko đóng điện dc hoặc đóng ở nhiệt độ cao hơn
2-Tranistor này bị hư
Cũng Có thể mang ra CH sữa chữa ,không khó đâu .

linhplayer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng bảy 2007 lúc 22:14
Thường nguồn cấp fan 5V qua một Switch ( Dùng Transistor MOSFET )để đóng mở nguồn .
1-Trường hợp sensor báo nhiệt CPU sai trị số ,hay tăng trỡ kháng (nếu dùng điện trở nhiệt )làm cho tranistor ko đóng điện dc hoặc đóng ở nhiệt độ cao hơn
2-Tranistor này bị hư
Cũng Có thể mang ra CH sữa chữa ,không khó đâu .
dạ em xin đính chính là : trên main có IC nguồn, các đầu sensor đưa tín hiệu vào ic này, từ các thông số này ic nguồn mới đưa tín hiệu đk để mở quạt qua mosfet, chứ chả có con laptop nào dùng điện trở nhiệt đâu ah

7 Tháng bảy 2007 lúc 10:37
dạ em xin đính chính là : trên main có IC nguồn, các đầu sensor đưa tín hiệu vào ic này, từ các thông số này ic nguồn mới đưa tín hiệu đk để mở quạt qua mosfet, chứ chả có con laptop nào dùng điện trở nhiệt đâu ah
ý em cũng như ý bác và cách khác phục anh em thướng hay làm là đấu trực tiếp vào nguồn 5v (lúc này quạt lúc nào cũng quay ,cái này theo em thấy trả ảnh hưởng gì vì quạt tiêu thụ điện quá ít không ảnh hưởng gì ,vấn đề còn lại là tuổi thọ quạt giảm,nhưng vấn đề này thì cũng kho đáng lo lắm vì quạt laọi này rất bền và ko biết quạt của bác có ồn ko ,nhưng đa số em thấy quạt laptop ít có em nào quay mà kêu lắm,nếu nó kêu thì thử khắc phục bằng cách tra dầu máy may vào , cho quạt quay thường xuyên thì lâu lâu nhớ tra dầu máy may )

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Gần đây Alex de Vries có thực hiện một bảng khảo sát về việc đào bitcoin tiêu tốn bao nhiêu năng lượng ở Ireland. Thật buồn thay, cứ mỗi sáu tháng thì số năng lượng mà việc đào bitcoin tiêu thụ ở đất nướ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday