file Winxp.GHO là file gì vậy các bác??

Các thớt khác của trong

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
File ghost đó anh trai, chắc chắn máy đã backup lại 1 bản = Norton Ghost rồi, nếu kô cần thì del nó đi, em thấy thời buổi này kô nên ghost máy, chịu khó setup coi vậy mà tốt

Sao ghost lại không tốt? Các bạn thử so sánh xem sao nhé: setup lại từ đầu thì phải cài lại windows + các các tool khác + configure máy mất cả buổi ấy chứ. Ghost vừa nhanh (trên 10' là cùng) lại vừa không phải quan tâm ngồi chỉnh từng tí một rất tốn công. Mình chưa hiểu setup lại từ đầu thì tốt hơn ở điểm nào.

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Sao ghost lại không tốt? Các bạn thử so sánh xem sao nhé: setup lại từ đầu thì phải cài lại windows + các các tool khác + configure máy mất cả buổi ấy chứ. Ghost vừa nhanh (trên 10' là cùng) lại vừa không phải quan tâm ngồi chỉnh từng tí một rất tốn công. Mình chưa hiểu setup lại từ đầu thì tốt hơn ở điểm nào.
Em cũng kô biết giải thích sao nhưng em thà bỏ ra 1 ngày để setup chứ kô bao giờ ghost, mặc dù kô fải em rãnh để làm nhưng thà vậy còn hơn. Anh nào rành vì sao setup tốt hơn ghost thì vô giải thích dùm em cái. Thanks

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ghost thuận tiện khi bạn cài đặt cấu hình, driver và những thứ tối quan trọng nhất...đảm bảo Windows sạch sẽ, driver trơn chu...mà khỏi phải lưu trữ và nhớ nhiều.... Quan trọng là trạng thái máy khi ghost thôi, thường tối ưu nhất là khi mới cài Windows xong, cài driver và một vài ứng dụng nhỏ là chuẩn, khá nhanh và tiện, tất nhiên với máy có recovery rồi thì cũng không cần thiết lắm!

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
có người nói rằng ghost nhiều sẽ có khả năng hại cho HDD. Nhưng mà không ghost bao h thì cũng lạ. :D. Ghost cũng được, nhưng thỉnh thoảng nên cài mới một lần, format hoàn toàn phân vùng chứa Win thì hơn

conank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
có người nói rằng ghost nhiều sẽ có khả năng hại cho HDD
Vâng, cái này em cũng nghe nhiều, search một vòng cũng thấy nhiều nhưng ko hiểu một cách rõ ràng và chính xác. Bác nào rành giải thích dùm em ạ.

Thực tế hồi đi học, máy trường em mỗi ngày ghost tầm 3 lần/ngày Thầy nói là vì ghost nhiều nên ổ cứng phải hoạt động nhiều (cơ chạy nhiều :confused: ) nên mau hư, tầm vài tháng trường phải thay ổ cứng một lần

Nhưng em search một vòng thì thấy một số bác làm net vẫn ghost quanh năm suốt tháng mấy năm trời cam đoan ổ cứng chẳng sao cả, vẫn chạy tốt

Vậy là sao??

Riêng kinh nghiệm bản thân em thì cái ổ cứng 2 máy, 1 laptop, 1 để bàn cứ tầm 1 tháng lại ghost đến bây giờ vẫn chạy tốt, cũng 1 năm rồi

vuco

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
....

Thực tế hồi đi học, máy trường em mỗi ngày ghost tầm 3 lần/ngày Thầy nói là vì ghost nhiều nên ổ cứng phải hoạt động nhiều (cơ chạy nhiều :confused: ) nên mau hư, tầm vài tháng trường phải thay ổ cứng một lần

...
Theo mình bạn nên tìm mua rẻ lại các ổ cứng mà trường bạn thay ra :) 3 tháng thay ổ cứng có mà toi. Tiền của nào chịu cho nổi.

Cài lại máy cũng chỉ là cách "làm sạch" windows mà thôi. Nếu bạn ghost lại 1 file khi windows mới cài xong sẽ tốt nhanh nhiều lần so với cài mới (Update + Driver + linh tinh khác chưa kể máy hiệu driver không phải dể tìm một khi mất đĩa CD Driver)

Ghost thường được dùng cho những nơi có nhiều máy giống nhau về cấu hình, người quản lý máy ko mất công cài cho từng máy, chỉ cần chép file ghost qua là ok.

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
chịu khó setup coi vậy mà tốt
Một ngày đẹp trời nào đó cả desk cả lap nó rủ nhau hư, lúc đó chú hì hục cài cắm tinh chỉnh lại từng tí 1 sẽ thấy cái lợi của ghost ( Đấy là chưa kể đến mấy cái driver người nhà chú buồn buồn cho vào sọt rác thì khóc :) )

có người nói rằng ghost nhiều sẽ có khả năng hại cho HDD
Có bạn lý luận rằng ghost thì sẽ làm cho phần cơ của HDD hoạt động nhiều. Theo mình nếu xét với cài lại từ đầu và cả 2 giải pháp đều dùng một dung lượng ổ cứng như nhau thì ý kiến vừa rồi không đúng vì:
- Thứ nhất ổ cứng luôn luôn quay với cùng một vận tốc, nếu đọc ghi nhiều thì bộ phận kim từ phải làm việc nhiều thôi nhưng ghost thì cũng hạn chế đầu ghi phải chạy đi chạy lại giữa các vùng trên ổ cứng vì ghost ghi liên tục lên phân vùng --> ghost ít hại ổ cứng hơn setup mới. Hơn nữa ghost cũng góp phần chống phân mảnh đấy.
- Thứ hai: ghost tốn ít thời giờ hơn setup nên vì vậy ổ cứng (và cả máy nữa) đỡ phải hoạt động trong thời gian dài --> ghost cũng đỡ hại ổ cứng

Còn bạn gì bảo máy trường bạn ngày nào cũng ghost 3 lần ấy thì theo mình hỏng cũng đúng thôi do: có thể là linh kiện kém và ổ cứng hoạt đông nhiều quá (nếu có điều kiện thử suốt ngày setup cái máy giống như thế xem đảm bảo nó cũng hỏng)
Tóm lại ghost là giải pháp rất tốt cho những ai cần sửa máy.

Kinh nghiệm dùng máy của mình là bao giờ cài win xong chưa cài bất cứ phần mềm nào khác ngay lập tức làm luôn một bản ghost cất vào DVD. Sau đó lại cài tất cả những cái hay dùng, tinh chỉnh máy thật ngon rồi lại tạo một bản ghost nữa gọi là bản full software. Lúc nào cảm thấy không thích bản full này thì mang bản vừa cài win ra khôi phục lại và cài các phần mềm vào rồi lại tạo bản ghost. Nhờ vậy mình rất ít khi phải cài win từ đầu. Một chú ý quan trọng là các dữ liệu quan trọng bao giờ mình cũng để ra phân vùng khác, không bao giờ để ở ổ C: nhỡ đâu virus, hay lúc quên mình ghost cái thì mất hết.

Bài viết cần bạn xem thêm

Chả là em có bài đấu giá này (xin phép mod và anh em, em dùng acc này vì acc kia em không vào được nữa): https://www.handheld.com.vn/threads...ipad-pro-ket-thuc-23h01-ngay-5-9-2019.533427/

Em vẫn chưa hiểu lý d ...
Lazada Vietnam Master card on Monday