folder bị khóa

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng hai 2008 lúc 18:09

Em có một số câu hỏi nhờ các bác giúp đỡ :
1 : Em dùng cả win và mac .khi chạy mac thì thấy trong mấy cái biểu tượng folder ở trong ổ DATA ( em chia 3 ổ : win, mac, data) đều bị có kí hiệu cái ổ khóa . các bác chỉ cho em cách bỏ cái khóa ấy đi cái . có cái đó thì em ko thể đánh dấu folder và tạo thêm newfolder trong folder bị khóa đc . help .
2: Làm thế nào để đặt chế độ default cho một chương trình ? Cái này trong win thì đơn giản nhưng trong mac em ko biết làm chỗ nào cả :( .Ví dụ : em muốn các file nhạc của em đều chạy bằng chương trình VLC , click vào file nhạc nào thì nó cũng chạy bằng VLC . Hic, em tòan phải đi chỉnh từng cái một vất vả quá .

22 Tháng hai 2008 lúc 12:49
1/ Click right Mouse (nếu không thì giữ Command+Click) chọn Info---> uncheck ô Lock.
2/ Click right Mouse (nếu không thì giữ Command+Click) chọn Open with---> ....(đến đây thì bạn tự tìm hiểu)
Always with MAC

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng hai 2008 lúc 21:29
Thanks bác nhưng cả 2 phương pháp bác đưa em đã làm mà ko đc nên mới hỏi mọi người . Em ko hiểu tại sao cái folder của mình lại bị khóa cả ( em dùng bình thường ko đặt chế độ lock cho nó ). nếu click vào unlock cũng ko thể mở đc cái khóa đó :( .
Còn phần open with thì cũng như là ở trong win em chọn always open with rồi nhưng cũng ko đc . nó chỉ thay đổi cho mỗi cái file mà mình chọn thôi , các file khác vẫn thế . Có cách nào khác ko các bác ????

25 Tháng hai 2008 lúc 11:40
Còn phần open with thì cũng như là ở trong win em chọn always open with rồi nhưng cũng ko đc . nó chỉ thay đổi cho mỗi cái file mà mình chọn thôi , các file khác vẫn thế . Có cách nào khác ko các bác ????
Bạn bấm chuột file cần mở (*avi,....) rồi bạn chọn Get Info (có thể dùng phím táo+I) để xem phần thông tin về nó. Hiện ra bảng info, bạn thấy mục open with, trong mục đó mặc định là Quick Time, bạn có thể bấm vào đó và chọn thành VLC, sau đó bạn bấm vào nút Change All ở dưới để chọn toàn bộ cái file *avi khác được mở bằng VLC.

Chỉ có thế thôi, chúc vui nhé!!!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bảng giá xe Mercedes mới nhất tháng 09/2018

Thương hiệu xe sang duy nhất có nhà máy tại Việt Nam - Mercedes-Benz có thế mạnh về giá bán khi thuế nhập khẩu linh kiện chỉ khoảng 30%, so với các mức thuế nhập khẩu xe nguyên c ...
Lazada Vietnam Master card on Monday