Gặp vấn đề với xung nhịp của CPU T6400

Các thớt khác của 99percent

99percent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình tính mua cái notebook Axioo MNC 0262.
Cấu hình là: CPU T6400 Intel Core 2 Duo 2.00GHz (2MB L2 Cache, 800MHz FSB), RAM 2GB DDR2 bus 667.
Lúc test máy bằng CPUz có một điều lạ là CPUz luôn báo tốc độ CPU ở mức 1200MHz, tương đương hệ số nhân là 6. Dù mình chạy các chương trình nặng cỡ nào hệ số nhân vẫn ko chịu lên 10 để đạt mức 2.00GHz. Thử test bằng Super PI cũng vậy.
Vậy vấn đề nằm ở chỗ nào? Trong BIOS của máy ko hề có mục chỉnh thông số cho CPU nên mình cũng chẳng làm gì đc. Cái BIOS là của Phoenix và có vẻ rất cũ. Cấu trúc BIOS cực kì đơn giản, chỉ có khoảng 6 mục là hết, và gần như không có mục con nào nữa cả.
Có khả năng do BIOS quá cũ nên làm máy ko nhận ra hết tốc độ của T6400 Core 2 Duo 2.00GHz ko?
Bạn nào có kinh nghiệm xin hãy chỉ giúp cách giải quyết cho mình!

vutuyen

When things go bad, don't go with them!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trong quá trình TEST bác dùng pin hay cắm điện vậy. Nếu dùng pin thì hiện tượng nay có thể xảy ra khi máy chạy ở cấu hình tiết kiệm năng lượng đấy ( Giảm xung CPU, giảm độ sáng màn hình).

love719

GÂY DỰNG
bác có thể vào control panel phần Power Option chọn High Performance xem sao nhé , nếu được thì báo cho mọi người biết nha :D

99percent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
À. giờ mình mới để ý. Đúng là khi xài pin cái hệ số nhân nó đứng ngắt ở 6, xung nhịp cố định ở 1200MHz. Nhưng khi xài nguồn điện thì lên 2000MHz lúc chạy Super PI ngay.
Thế có ai biết cách chỉnh cho ngay cả khi xài PIN thằng hệ số nhân vẫn có thể nhảy lên 10 để đạt 2.00GHz ko? Giúp mình với đc ko, chứ cứ xài pin mà mất đi 800MHz xung nhịp thấy uổng quá à. Biết làm thế sẽ nhanh hết pin hơn nhưng mình vẫn muốn lắm.
Ai biết chỉ giúp mình với nha, mình làm theo cách của love719 nhưng ko đc.

nguyenhainam

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
À. giờ mình mới để ý. Đúng là khi xài pin cái hệ số nhân nó đứng ngắt ở 6, xung nhịp cố định ở 1200MHz. Nhưng khi xài nguồn điện thì lên 2000MHz lúc chạy Super PI ngay.
Thế có ai biết cách chỉnh cho ngay cả khi xài PIN thằng hệ số nhân vẫn có thể nhảy lên 10 để đạt 2.00GHz ko? Giúp mình với đc ko, chứ cứ xài pin mà mất đi 800MHz xung nhịp thấy uổng quá à. Biết làm thế sẽ nhanh hết pin hơn nhưng mình vẫn muốn lắm.
Ai biết chỉ giúp mình với nha, mình làm theo cách của love719 nhưng ko đc.

bạn làm như thế này

nếu là xp , bạn chọn alway on
còn vista bạn chọn max pfomance
nhưng bấm cào control xíu nữa, xuống mục advance á, chỉnh riêng thông số, cho cpu làm việc ở pin : 100%, sạc 100%

là nó sẽ chạy max tốc độ cho bạn thôi

nhwung bù lại, pin nó hụt nhanh lắm

99percent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
bạn làm như thế này

nếu là xp , bạn chọn alway on
còn vista bạn chọn max pfomance
nhưng bấm cào control xíu nữa, xuống mục advance á, chỉnh riêng thông số, cho cpu làm việc ở pin : 100%, sạc 100%

là nó sẽ chạy max tốc độ cho bạn thôi

nhwung bù lại, pin nó hụt nhanh lắm

Mình đang sử dụng WinXP, đã làm đúng như bạn nguyenhainam chỉ dẫn nhưng vẫn ko dc.
Sau khi tìm hiểu thêm mình đc biết tình trạng trên là do cái công nghệ tiết kiệm năng lượng của chipset SiS M672 (main máy mình xài loại chip này) [tên của công nghệ này là SiS Smart Dynamic Clock Gating]. Có ai rành về chip của SiS ko, giúp mình với. Đừng nói là vào BIOS chỉnh nhé, BIOS chẳng có gì trong đó hết, vì nó quá đơn giản.

itstudent

NHẬP HỘI
bác có thể vào control panel phần Power Option chọn High Performance xem sao nhé , nếu được thì báo cho mọi người biết nha :D
Chuẩn rồi. Nhưng không nên dùng mức high performance vì sẽ dễ làm tổn thọ lappy :D. Thường thì nhà SX laptop có cài đặt sẵn cấu hình 50/50 cho performance/Batery life, dùng cấu hình này là tốt nhất.

Mình đang sử dụng WinXP, đã làm đúng như bạn nguyenhainam chỉ dẫn nhưng vẫn ko dc.

WinXP cần update mới tận dụng hết được hiệu năng của máy. Bạn vào microsoft.com tìm hotfix.

99percent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bạn itstudent ơi có thể chỉ rõ cho mình là cài hotfix nào ko? Mình ko muốn để Auto Update nó làm, phiền phức lắm.
Với lại bạn đọc kĩ nhé, lúc xài nguồn điện thì xung nhịp CPU vẫn lên 2.00GHz khi làm việc bận và 1.2Ghz ở trạng thái nghỉ. Nhưng lúc xài pin thì xung nhịp luôn luôn là 1.2GHz, ko ngóc lên cho đc. Ý mình muốn là ngay cả khi xài pin CPU vẫn có thể lên 2.00GHz ấy.
Ai giúp mình với đc ko? Có phải cái này là do chipset của thằng SiS tích hợp thêm vào ko? Giúp với...

Zic_Longruoi

GÂY DỰNG
Do chipset nó mặc định rồi bác! Chipset nó tự động giảm hệ số nhân khi không có nguồn điện AC đi vào! Không còn cách nào đâu ... Dùng Pin mah bác chạy 2G làm gì? Cần gì đến mức đó nhỉ? :)

99percent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Do chipset nó mặc định rồi bác! Chipset nó tự động giảm hệ số nhân khi không có nguồn điện AC đi vào! Không còn cách nào đâu ... Dùng Pin mah bác chạy 2G làm gì? Cần gì đến mức đó nhỉ? :)
À vậy là không thể chỉnh sửa gì đc à? Chán thía, các dòng chipset khác có thằng nào làm như vậy ko hả mấy bác? Hay có mỗi thằng SiS này thôi?

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...