Giảm giá Chip, cuộc chiến mới AMD vs Intel - Anh em nhào vô

Hung_war3

http://hungwar.com
GẮN KẾT
18 Tháng bảy 2007 lúc 23:03
AMD giảm giá chip, Intel cuống cuồng giảm theo

Công ty AMD thông báo giảm giá hàng loạt sản phẩm chip xử lý dành cho máy tính để bàn, khiến đối thủ Intel phải vội vàng đưa ra kế hoạch giảm giá vào cuối tháng.

Có thể nhiều người sẽ "sốc nặng" khi nhìn vào bảng báo giá chip xử lý dành cho máy tính để bàn mới được AMD đưa ra. Cặp chip cao cấp nhất với tốc độ xử lý 3 GHz giảm liền một lúc 200 USD, từ 799 USD xuống chỉ còn 599 USD, bằng với giá của phiên bản 2,8 GHz. Ngoài ra, AMD cũng đồng loạt giảm giá của một loạt chip cả lõi đơn và lõi kép khác, bao gồm cả những bộ xử lý lõi kép tốt nhất của mình.

Nhân dịp này, công ty cũng thông báo sẽ ngừng sản xuất chip Athlon 64 X2 3600 và 3800. Hiện tất cả chip lõi đơn và 6 chip lõi kép của AMD có giá dưới 100 USD. Tuy nhiên, chip xử lý dành cho máy tính xách tay giá không có gì thay đổi.

Đây được xem là động thái nhằm chuẩn bị cho sự ra đời của thế hệ chip lõi bốn mới mang tên Barcelona. Hơn một năm nay, các chip của AMD và Intel đang đua nhau sát sao về giá cả. Người được hưởng lợi nhiều nhất trong chuyện này chính là người tiêu dùng, đặc biệt là những người sử dụng máy tính để bàn. Theo những thông tin mới nhất, Intel cũng đã lên kế hoạch giảm giá cho các sản phẩm của mình từ ngày 22/7 tới.

Sau đây là giá của các bộ vi xử lý mà nhà sản xuất AMD mới đưa ra:
Vi xử lý Giá
Athlon 64 FX-74 (3.0GHz) 599 USD/cặp
Athlon 64 FX-72 (2.8GHz) 599 USD/cặp
Athlon 64 X2 6000+ (3.0GHz) 178 USD
Athlon 64 X2 5600+ (2.8GHz) 157 USD
Athlon 64 X2 5200+ (2.6GHz) 136 USD
Athlon 64 X2 5000+ (2.6GHz) 125 USD
Athlon 64 X2 4800+ (2.5GHz) 115 USD
Athlon 64 X2 4400+ 2.3GHz) 94 USD
Athlon 64 X2 4200+ (2.2GHz; 65W) 83 USD
Athlon 64 X2 4200+ (2.2GHz; 89W và 65W) 89 USD
Athlon 64 X2 4000+ (2.1GHz) 73 USD

Nguốn từ: Sohoa.net
Link: http://sohoa.net/News/Tin-khac/2007/07/3B9AEC47/

18 Tháng bảy 2007 lúc 23:43
Hehe thế này thì người tiêu dùng lại được lợi thôi :D Giá mà giá chip cho laptop cũng xuống theo thì tốt biết mấy các bác nhỉ

Cả đời em chưa dùng con máy có chip xử lí AMD nào cả, hình như nó càng ngày càng ít phổ biến thì phải. Nhỡ nó tuyệt chủng luôn, thằng Intel giữ vị trí độc tôn thì chết anh em nhỉ?

sony_mylove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng bảy 2007 lúc 00:45
Theo MÌnh NẾu Amd Ra Tay GiẢm GiÁ Cpu NhƯ VẬy ThÌ Intel SẼ GiẢm GiÁ LuÔn CẢ Cpu Cho Desktop LẪn Laptop LuÔn( VÌ Đa PhẦn MÌnh ThẤy Ông Intel NÀy GhÊ LẮm , ThÍch LÀm ChuyỆn HƠn NgƯỜi ), VÌ VẬy NẾu Ai CÓ Ý ĐỊnh Mua Laptop CÓ ThỂ ChỜ ThÊm 1 ThỜi Gian NỮa Xem, Theo MÌnh DÀi LẮm CŨng ChỈ 1 ThÁng ThÔi, Kinh TẾ ThỊ TrƯỜng MÀ, NgƯỜi Ta ChẠy TrƯỚc SẼ ThẮng , NgƯỜi TiÊu DÙng GiỐng NhƯ NgƯ Ông ĐẮc LỢi ThÔi, ChỜ ThỜi SẼ CÓ 1 CÁi GiÁ TỐt NhẤt
bạn chờ xem có phải rồi ông INTEL sẽ có giá rẻ hơn AMD cho mà xem

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng bảy 2007 lúc 00:54
sao con AMD FX74 lại bằng FX72, vậy ai đi mua FX72 làm chi :D

dòng FX có ai rành hem ? sao mắc dữ vậy :(

ipod_girl

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng bảy 2007 lúc 12:57
Không bít Intel đã giảm giá chưa nhỉ?
Mình đang định ráp 1 máy desktop nhưng mới biết vụ giảm giá này nên đang chờ giá mới của intel. Mình mới vao xem báo giá của vitinhphongvu.com thấy giá chíp có vẻ rẻ hơn nhưng không chắc có phải là giá mới giảm hay vẫn chưa giảm? Có ai biết ko ???

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng bảy 2007 lúc 13:32
sao con AMD FX74 lại bằng FX72, vậy ai đi mua FX72 làm chi :D

dòng FX có ai rành hem ? sao mắc dữ vậy :(
Mấy con FX trước giờ vẫn vậy, giá tòan trên trời :eek: nhưng về game thì nó là số 1, thằng 2 nhân hay 4 nhân của intel cũng ngang hoặc nhỉnh hơn nó chút thôi, nó có lâu lắm rồi và đến giờ vẫn là CPU đỉnh của AMD :D

Cả đời em chưa dùng con máy có chip xử lí AMD nào cả, hình như nó càng ngày càng ít phổ biến thì phải. Nhỡ nó tuyệt chủng luôn, thằng Intel giữ vị trí độc tôn thì chết anh em nhỉ?
Đúng là anh chưa xài AMD thật rồi :D , ít người biết đến vì nó không có quảng cáo rầm rộ như intel, chứ ai xài AMD rồi sẽ biết, P4, DualCore 8xx, 9xx điều thua xa AMD, chỉ có Core2Duo E6xxx hay EXxxx thì mới nhỉnh hơn AMD dc thôi, về hiệu năng thì con 2 nhân đỉnh của AMD là Athlon64 X2 6000+ tương đương với con Core2Duo EX6800 của intel đó nhưng về giá thì khỏi nói, con AMD 178$ còn Core2Duo EX6800 ngót đến 900$ :eek:

Vậy anh nói AMD có đáng gồm k :confused: :) :D

Không bít Intel đã giảm giá chưa nhỉ?
Mình đang định ráp 1 máy desktop nhưng mới biết vụ giảm giá này nên đang chờ giá mới của intel. Mình mới vao xem báo giá của vitinhphongvu.c om thấy giá chíp có vẻ rẻ hơn nhưng không chắc có phải là giá mới giảm hay vẫn chưa giảm? Có ai biết ko ???
Nếu bạn muốn ráp máy thì nên chọn lựa kĩ:

*Nếu có thừa tiền thì nên chờ 1 thời gian sẽ có công nghệ mới của cả intel lẫn AMD, lúc đó tha hồ mà sắm :D

*Con tiền k dư dã thì chọn AMD lúc này sẽ ngon hơn, quan trọng nhất là giá, bạn hiện tại chỉ vân fân xài con CPU gì và kém theo đó là main gì thôi, chứ mấy bộ phận khác thằng nào cũng như thằng nào.

Mua 1 cái main ASUS có tích hợp Wifi giá tầm 3tr6 + với CPU Athlon64 X2 6000+ giá 3tr >>> bạn đã có 1 nền tảng vững chắc ít nhất là 4 năm nữa :D

Nhớ thời điểm cách đây đúng 1 năm, em lần đầu dc cầm trong tay 11tr để đi ráp máy, lúc đó fân vân vô cùng vì k biết chôn intel hay AMD (lúc intel đang ra con DualCore 8xx và 9xx), cũng may là chọn AMD, con của em đang xài lúc trước mua gần 2tr mà giờ nó rẻ còn hơn bèo :D , về hiệu năng thì khỏi nói, 8xx hay 9xx của intel chưa có cửa và đặt biệt nhiệt độ chưa bao giờ vượt quá 52 độ C :D

Đúng như AMD đã nói: Ngon - Bổ - Rẻ :D :rolleyes:

ipod_girl

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng bảy 2007 lúc 15:33
Hi SuperUU,

Mình chỉ định ráp một máy vừa phải cho bà chị gõ office thôi. Nên mình đang phân vân giữa Pentium4 3.0G và AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 4000+. Vậy nếu mình chon AMD thì main nên chọn loại nào cho tương thích vậy bạn ? Main intel có được ko hen ?

Mà không biết Intel đã giảm giá chưa ??? Vì hiện giờ giá 2 con trên là same same. Nếu Intel còn giảm thêm thì ... hìhì ... mình sẽ đợi !!!

ipod_girl

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng bảy 2007 lúc 17:09
Thanks bạn Navarro nhé !

Bạn Navarro có thể giúp chọn dùm 1 cái main ABIT nào hợp với con AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 4000+ ? Mình không rành ... Thanks in advance !!!

Nhưng sao mình vào vitinhphongvu.com ko thấy main ABIT ??? Vậy mình có thể mua ở đâu ???

Bài viết cần bạn xem thêm

Vào thứ 4 vừa qua, Microsoft đã thông báo rằng họ sẽ thực hiện nhiều thay đổi ở trang office.com cùng với ứng dụng Office 365 để biến chúng trở nên gọn gàng hơn, giao diện sáng sủa hơn.

Thay đổi lớn nhấ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday