giúp đỡ em các bác DELL E1505 SOS !

Các thớt khác của Samanosuke
4 Tháng chín 2007 lúc 13:35
em vừa mua cái dell e 1505 , T2300E , 1GB RAM 120GB HDD , ATI X1400 , màn ultrasharp WSXGA+ , WIN MCE 2005 kèm theo máy , do khoái win vista nên cài lên bản vista ultimate ( boot = đĩa . ko cài luôn trên win ) , mấy ngày hôm nay ngứa tay muốn recovery lại trang thái ban đầu , thì ko bấm được CTRL + F11 , nhưng vào ổ thì thấy có phần dell / ultiles trong đó có cái file " boot_dsc " gì gì đó nhấp vô thì nó báo là sẽ khởi động lại máy và restore lại , rồi xong , khi vô phần sýmantec norton ghost thì nó bảo là cái gì đại khái như : " mất cái đường dẫn nguyên bản của hệ thống , xin hãy chọn ( manual ) đường dẫn , rồi nó hiện ra mấy cái ổ nữa để cho mình chọn , trong đó có tên : 2 ổ C , D của máy , dell ultiles , dell backup , ổ X ( chả biết để làm gì ??? ) , rồi có ổ chỉ có 47 MB ??? lại có cả ổ chả có định dạng FAT 32 hay NTFS mà nó đề là unlocal.... gì gì đó mà chỉ có vài MB ????????? rồi em chọn từng cái 1 , thì chả ghost được cái nào , 1 là báo lỗi , 2 là treo - > gọi điện cho cửa hàng thì họ nói vì minh cài win vista nên h nó mất cái đường dẫn gì gì đó nên h ko khôi phục được nữa mất là mất luôn mặc dù là các ổ ẩn chứa file phục hồi em ko hề đụng đến thậm chí luc mới mua trong ổ C ngoài mấy cái thư mục quen thuộc như window , progam file có cả mấy thu mục lạ như Dell , drives , i386 em cũng lưu lại ra ổ khác ???? , mà cái media dỉect của em cũng tiêu luôn , sau khi cài lên vista h bấm nút media dỉect nó vô win luôn chạy bình thường như mình bấm nút power khởi động máy chứ chả thấy media dỉect đâu cả ??????? . Các bác ai rành có thể giải thích dùm em cái , à quên máy em mua nguyên bản bóc tem ko có đĩa WIN kèm theo ko có đĩa MD chỉ có 2 cái đĩa là microsost works 8 cả AOL gì gì đấy , cả máy hôm đâu bật lên chỉ có 2 phân vùng là C chứa win cả mấy phần mềm kèm theo , D backup . Giúp em cái các bác , thx các bác trước nhé em viết hơi dài dòng tý ^^

à quên còn nữa , vì em học english study 4.1 mà cái phần mềm này nó cứ mỗi khi chạy thì cần đút đĩa vô , nên em cài phần mềm vỉtual drive để lầm ổ ảo cho mỗi khi mình chạy khỏi cần đút đĩa hại ổ , thì khi em cài bản virtual 8 thì nó báo là ko tương thích - > nhưng em cũng cố cài , đang cài nó bụp 1 cái ra màn hình xanh lè báo lỗi :" dump physical memory .... " rồi nó chạy từ 0 - > 100 vèo 1 cái sau đó khởi động lại ( vì nhanh quá nên chỉ kịp nhing thấy mỗi 1 dòng đó thôi T____T ) . Em cứ nghĩ là do mình cài win vista nên có thể phần mềm đó nó cũ nó ko tuơng thích nên báo lỗi , ko sao đown ngay bản virtual drive pro 11.5 ( có cả crack luôn ) về cài thì lúc đầu nó ko báo lỗi ko tuơng thích như trước , ai dè trong quá trình cũng bụp - > lỗi như trên dump physical memory T____T ) - >>> chả hiểu bị làm sao , mà cũng ko phải chỉ riêng phần mềm này thỉnh thoảng cài mấy phần mềm cụng bị như deamon tool 4.0 cũng bị nhưng lạ 1 cái là down bản 4.09 thì chạy ngon ơ ???????? . Hôi dùng win MCE thì em chưa có cài mấy soft đó nên cũng dám chắc là do lỗi phần cứng máy hay chỉ do HDH ko tuơng thích , các bác ai bị hay có kinh nghiệm gì thì bảo em với .

MÁY EM MUA CHƯA ĐƯỢC 1 THÁNG MÀ CÓ CHẾ ĐỘ 1 ĐỔI 1 TRONG 1 THÁNG NÊN MONG CÁC BÁC GIÚP ĐỠ EM ĐỂ CÓ GÌ CÒN ĐỔI CÁI KHÁC ( SẮP HÊT 1 THÁNG RỒI MÀ ^^) .THX ALL

4 Tháng chín 2007 lúc 15:19
Em có 3 ý như thế này:
-thứ nhất : Chắc bác cài win Vista vào máy nên bác đã format ổ C: ổ cài win,khi đó bác cũng format luôn soft hỗ trợ cho việc recovery (và cả driver cho media direct nữa:eek: )vì thế nên dù còn phân vùng ổ cứng cho việc backup nhưng ko thể kích hoạt nó lên được.Bác mang máy đến chỗ mua bảo họ xem cho,nơi bảo hành sẽ giải quyết gọn nhẹ vấn đề này cho bác(nếu chỗ đó uy tín :rolleyes: ).
-thứ 2: Cái deamon tool 4.0 chạy "ngon" trên Vista vì nó là bản mới nhất dành cho Vista,còn virtual drive pro 11.5 bác thử xài mà ko crack nó xem thế nào.
-thứ 3 : Theo em nếu máy bác mới xài trong vòng 1 tháng thì cứ mang đổi quách cái mới về(nhớ kiểm tra kĩ một chút nhé, bác coi chừng bị đổi hàng refurbish :cool: ),bác "quậy" trong vòng 1 tháng chắc đã rành chút rồi,"quậy" tiếp chắc ổn hơn :cool:

4 Tháng chín 2007 lúc 20:06
trước hết cảm ơn các bác đã tư vấn dùm , chiều nay mang máy qua cửa hàng , kết quả , ko recovery được măc dù vẫn còn phân vùng ẩn vì theo như họ nói là bị mất đường dẫn ( lúc cài win vista thi em ko có format mà vista thì cho tất cả các thư mục trên HDH cũ của mình vào thư mục là WINDOW.OLD khổ nỗi em ko biết lại xóa nó đi nên h ko còn dấu viết cả thứ nữa là em xài cái soft crack vista nó lam thay đổi gì gì ở trong bios nên chịu ko thể tìm lại đường dẫn nữa - theo như họ nói ) , nên ko recovery được nữa còn thực sự cái đường dẫn đó nó hình thù ra làm sao thì em chịu , còn về vấn đề màn xanh lè báo lỗi thì là do WIN chứ ko phải do máy , họ đã cài lại cho em win SP2 , chạy ngon chả lỗi gì cả , và cũng cài lại luôn media direct cho em ( máy em chạy bản media direct 2 còn máy đời bây h là bản media direct 3 )

to bác edogawaconan : máy em đến 11- 9 này mới tròn 30 ngày em muốn làm trước mấy ngày để còn chuẩn bị nếu có vấn đề gì xảy ra ^^

à quên to bác mylove007 :cái soft để recovery thì máy em vẫn còn nhưng phải vô win chạy đúng cái file gì gì đó BOOT_DSC rồi khởi đọng lại mới vô được chứ ko như trước Ctrl +F11 nữa, nó là sysmantec norton ghost trong đó có rất nhiều tỳ chọn : quét virus , backup,,,, trong đó có phần là recovery lại cấu hình chuẩn của dell ( chính cái này ) khi em bấm vào đó thì nó báo lỗi dich ra tiếng viết đại khái : " ko tìm thấy drive ( đường dẫn ) nguyên bản của hệ thống xin mời chọn = tay ( manual ) , em chọn phân vùng cũng ko được , vấn đề nó nằm ở đây <---- ko còn đường dẫn , h mà làm lại thì chỉ còn nước kiếm cái máy y xì copy sang mà chưa chắc nó đã được T___T

thôi thì em lỡ tay em ko biết em xóa nhầm thì chịu vậy , chứ em nghĩ cửa hàng đó cũng tốt , vì nói ra xấu hổ em mua máy ở đó 1 lần xong mang về 3 ngày thấy màn hình chán quá ( WXGA 1280-800 ) nhìn nghiêng thì ảnh nó cứ như là phim âm bản T_____T mang ra trả máy cầm tiền về 100 % mà cái máy đó chả lỗi lầm gì cả ( sau này em đã đi cả HN xem thì con nào cũng rứa âm bản lòi mắt luôn T__T ), máy em đợt này thì là WSXGA+ 1680 - 1025 ) đẹp mê ly ^^

một lần nữa cám ơn các bác ^^ . à quên tập 2 ^^ , các bác ai biết hay ai có " đường dẫn " mắc toi đó thì share cho em với dù sao vẫn khoái còn recovery hơn ^^ . thx all

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 21:00
đây là bài viết của em về khôi phục lại restore cho dell, bác vào tham khảo http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=49220

Nếu như bọn cửa hàng nó chưa động gì đến mấy cái phân vùng ẩn của bác thì hoàn toàn có thể khôi phục lại cái crtl + f11, nếu ko thì e cũng có thể cho bác mượn cái image để làm (tuy nhiên số service sẽ là cửa máy e :D)

vụ virtual thì nếu bác cần e cho mượn bản vir 8 có đủ vừng mè :D, e đag dùng ổn định ko sao cả

Lazada Vietnam Master card on Monday