giúp đỡ mua máy ảnh số

21 Tháng ba 2007 lúc 20:14
chào các bác, em đang định mua 1 chú máy ảnh số khoảng 500$ trở xuống, loại bán chuyên nghiệp ( hoặc chuyên nghiệp càng tốt):D các bác cho em biết xem nên mua loại nào với, em thì em thích của canon hoặc nikon, nhưng ko biết có con máy nào đáp ừng được nhu cầu tài chính của mình ko. em là gà mong các bác giúp đỡ. ko biết Nikon D40, hay canon S3 IS có được ko các bác nhỉ.

diadoi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 20:59
500$ là mua được máy S-DLR rồi (Nikon D50, D70; Canon 350D hàng dùng rồi), cứ dùng bộ kit là ổn, khi nào cần nâng cao tay nghề thì mua thêm Len. Mua Canon S3is làm gì.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 21:04
chào các bác, em đang định mua 1 chú máy ảnh số khoảng 500$ trở xuống, loại bán chuyên nghiệp ( hoặc chuyên nghiệp càng tốt):D các bác cho em biết xem nên mua loại nào với, em thì em thích của canon hoặc nikon, nhưng ko biết có con máy nào đáp ừng được nhu cầu tài chính của mình ko. em là gà mong các bác giúp đỡ. ko biết Nikon D40, hay canon S3 IS có được ko các bác nhỉ.
Ha ha, thôi lại tư vấn đại một phát
Nếu thích một chiếc dSLR tương đối amateur với chất lượng ảnh TỐT thì nên bắt đầu bằng D40, ngon bổ rẻ - tuy là dòng ống kính rời nhưng đừng gọi nó là chuyên nghiệp không thì các bác Hiếp ảnh gia cười cho đấy,
Còn nếu bác thích đủ thứ trong một với chất lượng ảnh tương đối tốt và zoom khủng thì nên chọn S3is hoặc tương đương của Panasonic Fz, Sony Hx hay Olympus, Fuji, sẽ giải quyết cho bác nhiều cái sướng ví dụ S3is
- Lấy khung hình bằng LCD, LCD xoay được nhiều hướng
- Quay video với chất lượng cao - zoom quang được trong khi quay,
- Có ổn định hình quang (optical stabilization)
- Zoom 12x, để mua được zoom này ở máy dSLR thì cần cả đống tiền

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 21:17
Tầm tiền đó có thể nghía qua con Canon G7, bán chuyên nghiệp đấy.Theo kn bản thân dòng này có các tính năng chuyên nghiệp nhưng vẫn đủ gọn gàng để xách tới xách lui. Nếu nói về màu mè chất lượng thì mấy anh SLR mà dùng CMOS thì cũng phải dè chừng đấy nhé. Bác thử vào trang DPreview.com xem và so sánh các loại coi cái nào phù hợp với nhu cầu của mình nhé thì múc nhé.

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng ba 2007 lúc 21:54
Chào Bác,
Thế Bác cho em hỏi là từ trước đến nay Bác đã dùng qua chiếc máy ảnh KTS nào chưa? Mục đích sử dụng máy ảnh của Bác là gì (chụp ảnh gia đình, anh em, bạn bè..vui là chính...).

Nếu chỉ có thế thì chiếc máy ảnh Canon S3IS hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu của Bác.

(Đoạn này em copy của Bác starnt để thuyết minh thêm. Bác thông cảm nhé tại vì em hơi mỏi tay)

- Lấy khung hình bằng LCD, LCD xoay được nhiều hướng
- Quay video với chất lượng cao - zoom quang được trong khi quay,
- Có ổn định hình quang (optical stabilization)
- Zoom 12x, để mua được zoom này ở máy dSLR thì cần cả đống tiền

Mua máy xong Bác còn phải mua thêm :
- Bộ sạc Pin
- 2 Bộ Pin 8 viên AA. Trong máy 4 viên, 4 viên chờ thay thế.
- Thẻ nhớ 1G (nếu có điều kiện nên chọn thẻ có tốc độ 150x đọc cho nó nhanh, không khuyến khích mua thẻ 512MB).
- Nếu Bác ở miền Bắc còn phải mua thêm hộp chống ẩm, còn ở trong Nam có thể không cần. (Tôi muốn nói đến khí hậu).
Trọn gói như đã liệt kê ở trên, với tầm tiền của Bác hoàn toàn mua được hàng mới 100% (xách tay thôi nhé, chứ hàng Công ty thì chưa đủ).

Còn nếu Bác nhắm tới con Canon G7 thì chỉ mua được máy thôi, chưa có tiền mua các linh kiện kèm theo, nhưng theo tôi về thiết kế G7 không hơn S3IS được, tuy chức năng có những điểm G7 hơn S3IS.
Khuyết điểm duy nhất của S3IS chụp những nơi thiếu sáng hoặc ban đêm cho ảnh yếu, nếu tăng ISO lên cao ảnh bị nhiễu ( noise ). Còn chụp ban ngày phải nói là tuyệt..tuyệt..vời.

Muốn nói thêm với Bác điều nữa, với tầm tiền trên Bác có thể chạm tay vào con DSLR 350D (ống kính rời). Nhưng nói thật Bác đừng buồn, muốn sử dụng máy này ít ra Bác phải có chút ít kiến thức về nhiếp ảnh thì Bác mới chụp ảnh đẹp được, còn không.....
Rồi còn phải đầu tư thêm ống kính, có ống 200, ống 300, ống 500, ống trên 1000 USD.
Cần gì Bác cứ hỏi, anh em trên này về nhiếp ảnh cũng rất nhiều sẵn sàng tư vấn cho Bác mọi lúc mọi nơi. Chúc sức khỏe.

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng ba 2007 lúc 22:03
Và đây, hãy so sánh NIKON và CANON : chọn con nào khi muốn mua máy ảnh ống kính rời?

1- NIKON :

- Thường có cấu trúc thân vỏ khá chắc chắn và dáng cầm chắc, khỏe. Kích thước thường lớn.
- Về cân bằng trắng: Các thế hệ từ D100/D70/D70s/D50/D1/D1x/D2/D2H... có ít ưu điểm về cân bằng trắng, còn một tỉ lệ nhỏ bị "lạc màu" và hầu hết các Model này có ISO thấp nhất là 200.
- Về chi tiết ảnh : Do đặc thù sử dụng hầu hết là CCD nên Nikon cho chi tiết ảnh sắc sảo. Tuy nhiên cũng chính đặc điểm này làm cho ảnh nikon hơi vỡ hạt ( noise ) trong vùng tối.
- Ống kính và đồ chơi không phong phú. Chính điều này lại rất có lợi cho những ai hạn hẹp về tài chính, không phải lo nâng lens thường xuyên.
- Nikon cho ra đời không nhiều Model trong cùng thời gian nên các FAN Nikon cũng đỡ bị thôi thúc khi dfung máy Nikon và có tâm lý " YÊN TÂM và THOẢI MÁI" hơn .

2- CANON :

- Cấu trúc máy thường gọn nhỏ ( với các Model somipro ) : 300D/350D/400D.
- Cân bằng trắng : Hầu hết các model của Canon đầu rất ưu việt về cân bằng trắng. Những dòng 10D/20D/30D có hỗ trợ chọn theo nhiệt độ màu ( Kenvin ). Khi setup ở Auto cho Tone màu khá đều và chính xác.
- Chi tiết ảnh : Ảnh Canon do đặc thù hầu hết sử dụng CMOS nên ảnh cũng kém chi tiết sắc nét . Những cũng chính đặc điểm này làm cho file ảnh của Canon rất ít vỡ hạt ( noise ) trong vùng tối.
- Ống kính và đồ chơi phong phú. Chính do đặc điểm này nên các FAN Canon suốt ngày nhức đầu. Lẽ dĩ nhiên cũng rất đã về đồ chơi. Từ filter cho tới những lens L siêu hạng.
- Canon tung ra quá nhiều Model trong cùng thời gian nên các máy của Canon luôn trong tình trạng bị đời sau đuổi đời trước. Và các FAN Canon rất cảnh giác khi đầu tư vào những Model đã ra đời sau hơn 18tháng.

Tổng hợp lại các đặc điểm có vài lời khuyên với các bác mới chơi và còn chần chừ khi chọn lựa Nikon-Canon:
- Nếu muốn fix quĩ và đỡ tốn kém thì dùng Nikon.
- Muốn thỏa sức tò mò và muốn "rách túi" thì dùng Canon.
Ngoài ra , căn cứ theo những phân tích bên trên để chọn lựa hai hãng.
Chúc các bác sáng suốt chọn lựa để có được chiếc máy vừa ý, sử dụng dài lâu.

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng ba 2007 lúc 22:11
Và đây, hãy tham khảo chút ít về Lens cho máy ảnh DSLR (ống kính rời).

Vừa có bước nhảy vọt từ chiếc P&S bỏ túi du lịch hay nâng cấp từ máy SLR film lên máy ảnh D_SLR đều làm rất nhiều bạn bối rối, đặc biệt là những bạn có ít kinh nghiệm về thế giới ống kính.

Bài viết dưới đây mang tính chất tham khảo, chứa đựng những ý kiến cá nhân của người viết về các loại lens cũng như một vài góp ý nho nhỏ cho các bạn có dự định mua Lens mới sao cho hợp lý nhất về mặt tài chính và đáp ứng được nhu cầu (tất nhiên không thể tối đa) về kỹ thuật cho các bạn. Mọi ý kiến đồng ý hay phản đối của các bạn xin các bạn cứ thẳng thắn post lên để mọi người có thể có cái nhìn khách quan nhất về các loại ống kính, từ đó giúp các bạn mới chơi có cơ hội chọn cho mình một chiếc Lens tốt.

Các nhà sản xuất, lẽ dĩ nhiên luôn luôn quan tâm đến việc cải thiện chất lượng cho các loại lens thiết kế cho máy ảnh kĩ thuật số ống kính tháo rời (D-SLR) về cả mặt chất lượng các thấu kính nằm bên trong thân ống cũng như những tính năng mới mà người sử dụng mong muốn để những chiếc Lens ngày càng có ích, thân thiện và hữu dụng, dễ tác nghiệp hơn. Cái gì, nơi đâu, lúc nào và cách mà bạn chụp sẽ quyết định những nét đặc biệt mà chiếc Lens của bạn cần có, từ đó sẽ giúp bạn quyết định chọn cho mình một chiếc ống kính phù hợp nhất.

Ống kính tầm trung, góc rộng và tele
Bước đi đầu tiên trong việc chọn lựa những chiếc ống kính phù hợp với nhu cầu của mình là bạn phải hiểu những hiệu ứng hình ảnh khác nhau được tạo ra bởi ba loại ống kính cơ bản là ống kính góc rộng (wide angle lens), ống kính tầm trung (normal lens) và ống kính chụp xa (telephoto lens). Chắc chắn rồi, mọi nguời đều biết ống kính góc rộng cho ta khung cảnh, không gian rộng lớn của một quang cảnh, sự vật trong khi ống kính telephoto cho phép ta tiến gần hơn với những vật hay cảnh ở xa một cách chi tiết hơn. Tuy vậy, đó mới chỉ là phần chop của tảng băng chìm.

Những ống kính góc rộng:
Ống kính góc rộng giúp trải căng khung cảnh ra thành từng phần, tạo không gian rộng rãi hơn. Khoảng cách và không gian giữa các chủ thể trong tấm ảnh cũng làm cho người xem cảm thấy nó to hơn so với thực tế vốn có của nó. Khi bạn sử dụng Lens góc rộng và tiến tới gần tiền cảnh của chủ thể trong khung cảnh định chụp, bạn có thể kết hợp lấy đủ các chủ thể khác chung quanh đủ vào trong khuôn hình của mình. Nó sẽ mang lại thêm ý nghĩa cảm giác to lớn trong nội dung trong tấm ảnh mà bạn chụp. Ống kính góc rộng còn cho bạn một độ sâu trường ảnh dày hơn rất nhiều so với ống kính telephoto do đó khi chụp phong cảnh hay kiến trúc, bạn lấy được thêm nhiều chi tiết rõ nét ở các tiền cảnh và hậu cảnh trong khuôn hình.

Lens góc rộng thường được những nhà kiến trúc sư hay nhiếp ảnh gia chụp phong cảnh sử dụng hàng ngày khi họ muốn chụp toàn bộ kiến trúc nội thất bên trong hoặc bao quát cả một khuôn hình tự nhiên rộng lớn mà không cần lùi ra xa chủ thể và sử dụng lens tầm trung.

Những ống kính tầm trung
Ống kính tầm trung được thiết kế để mang lại cho người cầm máy khuôn hình mà với góc độ tự nhiên giống như mắt người vậy. Với những ống kính dành cho loại máy ảnh film 35mm thì tiêu cự ống kính tầm trung rơi vào khoảng từ 40mm đến 55mm. (lưu ý, khi lắp ống kính hiện đại dành cho máy ảnh kỹ thuật số chuyện nghiệp không fullframe thì bạn phải lấy tiêu cự ống kính nhân với 1.6 đối với
Canon và 1.5 đối với Nikon để thu được tiêu cự thật mà bạn nhìn trên Viewfinder của máy). Tiêu cự 50mm là loại tầm trung phổ biến thông dụng nhất. Thực sự lens tầm trung có khả năng thu được nhiều khuôn hình đẹp tuyệt vời, vấn đề chỉ là nó không thể mở rộng không gian như ống kính góc rộng cũng như cô đặc lại những chi tiết về chủ thể như lens telephoto.

(Còn tiếp)

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng ba 2007 lúc 22:13
( tiếp theo)

Ống kính telephoto
Với rất nhiều người, thật không mấy dễ chịu khi bị một cái ống kính máy ảnh cứ dí sát vào mặt mình để chụp và đó là một trong những lý do mà ống kính telephoto ra đời và một trong những ứng dụng phổ biến của nó là dung để chụp chân dung. Cùng với việc không buộc người chụp đứng gần chủ thể khi chụp, telephoto lens còn làm cô đọng hậu cảnh và tạo ra một độ sâu trường ảnh vốn dĩ đã nông hơn. Chúng hoàn hảo và giúp nguời chụp đơn giản hóa việc chọn lựa bố cục, dành thời gian chú ý và khai thác vào chủ thể (thường là cái thần của người được chụp trong ảnh chân dung). Bên cạnh ứng dụng chụp chân dung thì telephoto lens còn rất hữu ích khi bạn muốn chụp một chủ thể nhỏ, ở xa và muốn phóng to nó hơn lên. Với những ứng dụng hữu ích trên, đối tượng hay sử dụng loại ống kính này là nhà báo, những nhiếp ảnh gia chụp chim, thú trong tự nhiên hay những phóng viên ảnh thể thao.

Ống kính chụp phóng đại các vật nhỏ bé như côn trùng (micro/macro lens)
Xét đến việc tập trung bắt chết được những chủ thể nhỏ bé thì không chỉ có telephoto lens mà còn có ống kính macro và micro . Hai loại ống kính này cho phép bạn phóng rất to những chủ thể bé nhỏ như con kiến chẳng hạn, bạn có để lens lại gần chúng ở khoảng cách thậm chí chỉ vài inche. Telephoto lens chỉ có thể để gần nhất với chủ thể cần chụp khoảng vài feet. Nói chung thì tiêu cự ống kính càng dài thì khoảng cách tối đa ống kính có thể tiến lại gần chủ thể và canh nét được lại càng lớn hơn.

Zoom lens hay Prime Lens
Hãy cho là bạn có 3 loại lens góc rộng, tầm trung và telephoto. Bạn sẽ thích một chiếc lens bao gồm hết cả 3 dải tiêu cự hay bạn thích từng chiếc lens tốt nhất của 3 loại lens hơn? Mặc dù ngày nay nó rất phổ biến xong trước đây, zoom lens đã từng là một điều kì diệu trong nhiếp ảnh. Thay vì cần 5 cái ống kính để bao phủ hết dải tiêu cự từ góc rộng đến telephoto thì giờ đây chỉ cần một chiếc lens cũng có thể làm đuợc việc đó.
So với tổng số dải tiêu cự mà ống kính có thể bao phủ, zoom lens nhẹ hơn và cơ động hơn những ống kính có tiêu cự cố định hay còn gọi là Prime lens.
Chỉ cần mang một ống kính zoom có tiêu cự 28-80mm thay vì phải mang theo những chiếc lens có tiêu cự cố định như 28mm, 50mm và 80mm sẽ giúp bạn dễ dàng di chuyển cũng như cơ động hơn trong mọi tình huống. Đó là lý do mà tại sao zoom lens trở nên phổ biến với các tay máy bình dân. Vậy tại sao họ lại tiếp tục sản xuất những ống kính có tiêu cự cố định? Về mặt đánh giá cơ bản thì ống kính tiêu cự cố định có độ nét hơn so với ống kính zoom khi đặt cùng tiêu cự. Mặc dù vậy, với những chiếc ống kính zoom chuyên nghiệp thì nhiều khi ảnh thu được còn nét hơn ống kính Prime Lens. Hai loại ống kính trên còn khác nhau về nhóm thấu kính ở bên trong thân ống (có nhiều thấu kính được xếp theo nhóm và nằm theo một trật tự sắp xếp nhất định của nhà sản xuất). Có một thực tế là càng nhiều thấu kính trong thân ống thì càng có nhiều nguy cơ dẫn đến hiện tượng ảnh bị mờ do bị lóe sáng (flare), dẫn đến việc làm giảm độ tương phản, thậm chí mất đi độ sắc nét có thể thấy được rõ rang. Một chiếc lens bao bao phủ toàn bộ dải tiêu cự từ góc rộng đến tele sẽ chứa thêm nhiều thấu kính và rõ rang như thế thì chất lượng ảnh sẽ kém đi. Đâu đó nếu tôi nhớ không nhầm thì Tamron có một chiếc lens tiêu cự 28-200mm mà trong forum có bạn đã hỏi. Phải thừa nhận là chiếc lens này có giải tiêu cự quá dài, do đó chất lượng ảnh sẽ bị ảnh hưởng. Nhiều bạn có kinh phí mua ống kính ít đã không ít lần nhẹ dạ, chọn những chiếc lens như thế. Tiền mất tưởng là ít nhưng hóa ra lại là nhiều, âu cũng là một kinh nghiệm cho các bạn khác tránh không lặp lại.

Độ mở và tốc độ ống kính
Độ mở tối đa của ống kính liên quan chặt chẽ tới tốc độ của nó. Điều đó có được là do khi có càng nhiều ánh sáng vào ống kính thì tốc độ màn trập sẽ càng nhanh hơn.
Khi bạn đi chọn mua lens, độ mở lớn nhất của ống kính chính là f-stop của nó được ghi ngay ở trên ống kính kèm với tiêu cự.
Một ống kính ghi bên ngoài là 20mm f/2.8 nghĩa là độ mở tối đa là 2.8.
Nếu bạn mới làm quen với độ mở thì con số 2.8 là một tỉ lệ, do đó con số càng nhỏ thì độ mở của ống
(còn tiếp)

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng ba 2007 lúc 22:14
(tiếp theo)

kính càng lớn, đồng nghĩa với việc cho ánh sáng đi vào nhiều và do đó tốc độ của ống kính sẽ nhanh hơn. Tốc độ ống kính có ý nghĩa sống còn với những phóng viên ảnh thể thao hay nhiếp ảnh gia chụp động vật hoang dã. Tốc độ càng nhanh của ống kính thì khả năng tác nghiệp càng cao.

Hãy coi một ví dụ về ống kính telephoto 28-135mm f/4-5.6
Ống kính này có tiêu cự rộng nhất là 28mm và đạt độ mở tối đa là f-stop = f4. Ở tiêu cự 135mm độ mở giảm xuống 5.6, như thế chắc chắn tốc độ đã giảm đi so với trước.

Giờ đây chắc bạn hiểu tại sao các fan của Canon mua ống kính L telephoto lại chê ống kính Canon lens 70-200mm f4L lại không tốt bằng và rẻ tiền hơn Canon lens 70-200mm f/2.8, đó là chưa kể loại có thêm Image-Stabilized (IS) ghi trên thân ống.

Rõ là chiếc Canon 70-200mm f/2.8 cho tốc độ nhanh hơn và nếu có thêm hệ thống chống rung IS nữa thì chụp thể thao hay động vật hoang dã là điều tuyệt vời khỏi phải bàn.

Một vài con số và ký hiệu cần biết ghi trên các ống kính

IS hay VR: Image-Stabilized (Canon) hay Vibration Reduce (Nikon). Đây là kí hiệu của hệ thống chống rung hình ảnh nằm trong các ống kính cao cấp của Canon hay Nikon. Chiếc mô tơ nằm bên trong loại ống có kí hiệu này cho phép sử lý việc chống rung hình ảnh khi chụp do đó ta có thể sử dụng chụp ở tốc độ màn trập thấp hơn trong điều kiện thiếu sáng hay ánh sáng yếu mà chất lượng ảnh vẫn đảm bảo. tất nhiên nó không thể chống rung tốt bằng việc bạn sử dụng Tripod (chân máy) nhưng dù sao vẫn tốt hơn là ống kính không có IS hay VR.

ED, LD, SLD, APO and T* là những kí tự biểu thị cho một vài dạng tán sắc thấp, thấu kính bao phủ.

Còn nhiều các kí hiệu mà khi chọn mua ống, các bạn nên hỏi kĩ và xem trông quyển sách hướng dẫn sử dụng hay còn gọi là Mannual.

Aspheric glass là loại thấu kính không thể thiếu ở các ống kính góc rộng. Nó đảm bảo cho sự sắc nét và tươi tắn của màu sắc của các ống kính loại này. Bạn có thể nhìn thấy kí hiệu này trên nhiều ống kính, ví dụ như ống kính góc rộng Tamron 17-35mm.

Mua lens chưa bao giờ là dễ dàng và cũng rất khó có thể có chiếc lens nào đáp ứng tốt nhất tất cả mọi yếu tố. Hãy cân nhắc cả khía cạnh tài chính, tìm hiểu các phụ kiện dùng cho ống kính ví dụ như UV hay Filter chẳng hạn. Ở Việt Nam đối với một số ống kính có đường kính phi lớn hơn 90 thông thường bạn không thể tìm mua được UV hay Filter.

Nếu mua ống kính cần chú ý:
Nếu ống kính mới, các bạn cần phải xem có mới thực không. Không thấy bụi ở thân ống hay mặt kính bong sạch chưa chắc là đã mới hẳn. Hãy nhìn đít ống kính, phần gắn vào thân máy xem, nếu ống đó đã cắm vào thân máy để chụp thử rồi thì nó sẽ để lại vệt trên vòng sắt ở đít. Chỉnh độ mở ống kính tối đa và đưa ra ngoài nắng, quan sát (đừng dại mà để mắt, ống kính và mặt trời nằm trên một đường nhé) thấu kính và mặt trong kính cũng như ở viền xem có bị mốc hay không. Hệ thống cơ zoom ra
zoom vào cũng cần lưu ý. Hãy để ống chĩa mặt trước thẳng về mặt mình và xoay coi, thứ nhất có cứng, có lạo xạo ở trong không? cẩn thận vì có thể ống kính bị lệch cơ trục đẩy bên trong sẽ làm ảnh không thể lấy nét. Nếu lạo xạo thì cẩn thận bụi hay thậm chí cả cát nằm bên trong ống kính.
Với ống kính cũ thì mình chịu, chẳng ai đoán nổi nó như thế nào trừ trường hợp người có kinh nghiệm xem hộ hoặc tin tưởng người bán.

Vài tổng kết của cá nhân mình, mong là giúp được các bạn mới chơi hoặc đang có nhu cầu mua sắm ống kính có một chút ít thông tin tham khảo. Hi vọng các bạn đừng cười vì mình mới biết đến đó về ống kính.

Cám ơn và chúc sức khỏe các Bác.

21 Tháng ba 2007 lúc 22:20
vâng cảm ơn các bác, quả thực sự giúp đỡ của các bác đã và sẽ giúp em rất nhiều. nói thật với các bác từ trước tới giờ em cũng mới chỉ sử dụng qua mấy em KTS thường thường thôi chứ cũng không được đụng tới mấy em chuyên nghiệp với bán chuyên nghiệp bao giờ cả, chẳng qua muốn sắm cho mình một chiếc máy ảnh sao cho cái thứ nhất là phù hợp với túi tiền của mình mà chức năng tốt một tý (nếu không khi mua rồi, lại bị người ta bảo ngu vì với số tiền ấy có thể mua đc cái tốt hơn), cái thứ 2, em đang học trong trường nghệ nghệ một tý (nhưng không phải nhiếp ảnh các bác nhá), do vậy nghề nghiệp cũng đòi hỏi phải dùng tới máy nhiều. ngoài ra đôi khi nổi máu cũng muốn thơ thần hồn nhiên đi loanh quanh, mò mẫm chụp mấy tấm phong cảnh, phố phường tý thôi, còn lại thì cũng chỉ để chụp gia đình bạn bè thôi chứ cũng chảng mơ làm mấy bác thợ chuyện nghiệp, vì mỗi người 1 nghề mình chẳng qua chỉ muốn biết thêm một tý thôi. với lại em là sinh viên do vậy mà kinh tế nó cũng có hạn thôi, chú cũng ko dư giả gì cho cam do vậy cứ sắm cái nào nó phù hợp là được rồi còn sau này có diều kiện thì mình tính sau.

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình hình mưa gió chập chờn nên mình múa may bên bàn phím để cảm nhận về cây Ambition. Gần đây mình chẳng còn rước thêm em bút nào về, có khi lại giải tán bút. Cây Faber này của một vị thí chủ ngoài Hà Nội đặt hàng với kh ...
Lazada Vietnam Master card on Monday