Giúp em lựa chọn giữa cái Canon S5IS với SX100IS

Các thớt khác của t2k
15 Tháng một 2008 lúc 02:02
Em mới tham gia diễn đàn.

Các anh cho hỏi giữa cái S5IS với SX100 IS cái nào chất lượng ảnh đẹp hơn vậy. Em đọc nhiều bài viết trên mạng nói là Sx100IS đẹp hơn nhưng ko biết thực hư thế nào :(. SX 100IS hình như giá rẻ hơn S5IS nữa. Sắp tới có người quen đi Nhật nên tính mua 1 cái mà phân vân ko bíêt chọn ra sao. Mong các anh tư vấn giúp.

Cảm ơn các anh rất nhiều

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng một 2008 lúc 04:15
Em mới tham gia diễn đàn.

Các anh cho hỏi giữa cái S5IS với SX100 IS cái nào chất lượng ảnh đẹp hơn vậy. Em đọc nhiều bài viết trên mạng nói là Sx100IS đẹp hơn nhưng ko biết thực hư thế nào :(. SX 100IS hình như giá rẻ hơn S5IS nữa. Sắp tới có người quen đi Nhật nên tính mua 1 cái mà phân vân ko bíêt chọn ra sao. Mong các anh tư vấn giúp.

Cảm ơn các anh rất nhiều
Bạn phải nói rõ đẹp hơn về cái gì?
Nếu về chất lượng ảnh, màu sắc, độ khử nhiễu, chống rung thì S5IS trội hơn
Nếu về thiết kế:100IS nhỏ gọn hơn một chút, cầm ko chắc bằng S5IS. S5IS lại có chân gắn flash
Nếu về thông số: S5IS hơn 100IS ở nhiều mặt như Chip, khả năng quay phim, zoom
Nếu về giá: 100IS "đẹp" hơn ở mức 299$ so với S5IS 399$

17 Tháng một 2008 lúc 09:04
Mình đọc mấy cái review nc ngoài thấy họ bảo chất lượng ảnh của SX100IS đẹp hơn S5IS. Mình chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh thôi à. Tại nó là máy ảnh số chứ có phải máy quay phim đâu, chức năng quay phim chỉ là phụ. Khi nào có nhu cầu quay phim mình mua luôn máy quay.

Hiện tại mình chỉ thích 1 cái PnS cho chất lượng ảnh tốt mà giá cả phải chăng

18 Tháng một 2008 lúc 19:56
SX100IS em đang dùng nè bác,máy chụp marco siêu đẹp lauôn,em mua từ Nhật là gần 4t,ở VN thì ko rõ bây h đang là bao nhiêu
Nhưng đi du lịch thì SX100 đúng là một sự lựa chọn sáng suốt,chụp cảnh rất nét

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng một 2008 lúc 12:56
Mình đọc mấy cái review nc ngoài thấy họ bảo chất lượng ảnh của SX100IS đẹp hơn S5IS. Mình chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh thôi à. Tại nó là máy ảnh số chứ có phải máy quay phim đâu, chức năng quay phim chỉ là phụ. Khi nào có nhu cầu quay phim mình mua luôn máy quay.

Hiện tại mình chỉ thích 1 cái PnS cho chất lượng ảnh tốt mà giá cả phải chăng
Đơn giản là zoom 10x sẽ ít bị hạt hơn 12x khi full zoom và phóng ảnh 100% điểm/điểm. Nếu bạn đọc kĩ các đánh giá nước ngoài sẽ thấy họ ghi điều đó. Lấy đơn giản 1 câu: "tiền nào của ấy", sự chênh lệch 100$ nói lên nhiều điều. Và mình nghĩ Canon biết rõ họ tạo ra SX100IS nhằm vào đối tượng nào,S5IS dành cho những ai... Dù sao thì máy chỉ mang lại cho bạn 45% chất lượng bức hình. Phần lớn quyết định nằm ở phía người "bóp cò"

19 Tháng một 2008 lúc 23:06
Đơn giản là zoom 10x sẽ ít bị hạt hơn 12x khi full zoom và phóng ảnh 100% điểm/điểm. Nếu bạn đọc kĩ các đánh giá nước ngoài sẽ thấy họ ghi điều đó. Lấy đơn giản 1 câu: "tiền nào của ấy", sự chênh lệch 100$ nói lên nhiều điều. Và mình nghĩ Canon biết rõ họ tạo ra SX100IS nhằm vào đối tượng nào,S5IS dành cho những ai... Dù sao thì máy chỉ mang lại cho bạn 45% chất lượng bức hình. Phần lớn quyết định nằm ở phía người "bóp cò"
Mình nghĩ zoom quang thì đâu có vụ bị hạt nhỉ. Nếu ống kinh ko tốt sẽ bị các hiện tượng làm méo ảnh ở các biên do khúc xạ lớn quá, ngoài ra khúc xạ cũng làm cho 7 màu của ánh nắng bị tách ra nên dễ thấy viền tím hay đỏ v.v....

À cho em hỏi cục sạc cho pin Ni-MH loại nào giá cả vừa phải mà dùng tốt ko ? Giới thỉệu cho nhãn hiệu lẫn chỗ mua. Còn pin chắc gửi người quen mua mấy cục eneloop từ bên Nhật đem về luôn

22 Tháng một 2008 lúc 10:55
Chất lượng ảnh giữa 2 chú này cũng ngang nhau,các tính năng cũng tương tự.
Còn lựa chọn 1 trong 2 loại máy trên:
- S5IS hợp với bác nào thích sự gồ ghề, cồng kềnh và đôi khi cần Flass mở rộng
- SX100IS với thân hình nhỏ gọn hơn nhiều và giá hợp lý (giá tại VN tầm 325$ tính cả thẻ 1Gb, túi..., bảo hành 12 tháng) Made in Japan
Mình thì bỏ phiếu cho SX100is

Bài viết cần bạn xem thêm

Cuối cùng thì Apple đã chính thức thông báo về thời điểm diễn ra sự kiện lớn tiếp theo của họ ngay trên Website, đó là 10AM giờ PDT ngày 12/9/2018, tính ra là lúc 0 g ...
Lazada Vietnam Master card on Monday