Giúp em nối Desktop với laptop nhé

Các thớt khác của hadt

hadt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng một 2008 lúc 14:19
Em đã đọc bài hướng dẫn vụ này trên HHVN rồi và làm theo đúng tất cả các hướng dẫn mà các pác đã nói (dùng cáp chéo, đặt cùng group, share ổ...em đã làm đầy đủ). Tuy nhiên khi em vào start --> run -->\\may1(cái máy em cần kết nối tới ấy) thì nó báo lỗi thế này: "the network path was not found".
Em cũng ngù ngờ về tin học lắm. Loay hoay mãi mà vẫn không share được dữ liệu từ Desktop sang cho Laptop các bác ạ.
Các bác chi giáo thêm giúp em nhé
Cảm ơn nhiều nhiều...

ChuyenIPHONE

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng một 2008 lúc 14:29
Quan trọng nhất là Cáp mạng bấm có chính xác hay không? Nếu nối trực tiếp 2 máy là 1236 / 3612 (back to back). Nữa đến là cùng workgroup, bí nữa thì set ip... chịu có restart vài lần để refresh cache là ổn.

zinzin179

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
17 Tháng một 2008 lúc 15:15
Em đã đọc bài hướng dẫn vụ này trên HHVN rồi và làm theo đúng tất cả các hướng dẫn mà các pác đã nói (dùng cáp chéo, đặt cùng group, share ổ...em đã làm đầy đủ). Tuy nhiên khi em vào start --> run -->\may1(cái máy em cần kết nối tới ấy) thì nó báo lỗi thế này: "the network path was not found".
Em cũng ngù ngờ về tin học lắm. Loay hoay mãi mà vẫn không share được dữ liệu từ Desktop sang cho Laptop các bác ạ.
Các bác chi giáo thêm giúp em nhé
Cảm ơn nhiều nhiều...
Bạn hãy kiểm tra CAB mạng của bạn đã giống bức hình này chưa nhé:

(Chuẩn A)
Trong trường hợp chưa giống như vậy thì bạn phải bấm lại nhé- ngược lại, nếu cab mạng của bạn đã bấm đúng chuấn đó rồi bạn hãy thiết lập IP tĩnh cho từng máy xem sao nhé. Chúc bạn thành công!

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2008 lúc 14:52
ko biết cái bài hướng dẫn nó ở đâu :D , cứ nói lại. để nối 2 máy với nhau bất kể lap hay pc:

1. Cần 1 đoạn dây đấu chéo -> cái này đi mua bảo nó bấm rồi test luôn cho, khỏi quan tâm

2. đặt 2 máy có cùng work group: vd MSHOME. để làm việc này thì : nháy chuột phải vào my computer-> properties ->computer name ->change -> đổi work group
Có thể đến bước này là xog :D, tuy nhiên nếu chưa được thì làm tiếp

3. Set IP tĩnh.

Vào control panel-> network connection-> nháy chuột phải vào Local area connection. Nếu có nhiều hơn 1 kết nối thì chọn đúng card lan cần dùng -> properties-> nhấn instal để install 2 cái (nếu chưa có) Internet protocol (TCP/IP) (cái này trong protocol) và File and printer sharing for Microsoft Network (cái này trong service thì phải :D)
Sau đó chỉ vào protocol (TCP/IP) chọn properties -> chọn use the following IP rồi set ip cho máy theo dạng 10.0.0.x hoặc 192.168.0.x (x = 1-256) VD nếu có 2 máy thì nên set là 10.0.0.3 và 10.0.0.4, subnet mask giống nhau vd là 255.0.0.0 còn các chỗ khác ko cần.
Khi nối 2 máy đồng thời có nối với mạng khác (vd:lap có kết nối wifi) thì nên chọn theo địa chỉ của mạng khác đó để cả máy còn lại cũng có thể vào mạng :cool:
chú ý là set IP thì nên tránh 10.0.0.2 và 192.168.0.1 vì hay trùng với ip router)

Chia sẻ file hoặc thư mục nào đó của 1 máy cho máy kia thì nháy chuột phải chọn sharing....

@ nối qua con router thì đỡ lằng nhằng :D. Cái loại 1 cổng lan 1 usb cũng nối được :)

hadt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2008 lúc 22:05
Thấy anh em nói vấn đề không quá phức tạp sau khi có cáp chéo:
1. Chỉ cần share ổ, đặt cùng group là hai máy nhìn thấy nhau ngay.
2. Không được thì mới dùng IP tĩnh là ổn.
Cứ theo các bác hướng dẫn ở trên thôi.
Em nghi con cáp chéo của em đấu chưa chuẩn thôi. mai có thời gian mang cho mấy chú thợ kiểm tra xem thế nào

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2008 lúc 22:28
1. Nối 2 máy lại bằng cáp mạng.
2. Tốt nhất là nên tắt tường lửa.
3. - Đặt IP cho máy thứ nhất là 192.168.1.1 subnet mark là 255.255.255.0
- Đặt IP cho máy thứ hai là 192.168.1.2 subnet mark là 255.255.255.0
4. Vào my computer gõ lên thanh địa chỉ như sau "//192.168.1.1" (nếu từ máy thứ 2 muốn vào máy thứ nhất) hoặc "//192.168.1.2" (nếu muốn từ máy thứ nhất vào máy thứ 2) (không có dấu "" nhé) và nhớ phải share thư mục để chép! đây là cách dễ nhất để có thể nối 2 máy lại với nhau.

Nếu không thể kết nối theo cách trên được thì cáp hoặc card mạng đã hỏng! chúc thành công.

hadt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2008 lúc 23:13
Có bác nào ở đấy không>
Em nghi cap chéo đấu chưa đúng nên vừa thử nối 2 máy qua modem ADSL + Router (em thường vào Internet hàng ngày ấy) Cũng đã làm theo hướng dẫn của bác bigprince (1 cổng lan 1 cổng USB ấy) đã tắt tường lửa Window vẫn không được. Điên thế.... Không biết nguyên nhân từ đâu các bác nhỉ?????????

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2008 lúc 23:19
Modem của bạn mà có 2 cổng kết nối (qua USB và RJ45) thì bạn chỉ cần đặt cùng work group, Ip động, check firewall là okie luôn.

@ Nhớ kiểm tra IP ở 2 máy xem có cùng hàng ko nhé.

Lazada Vietnam Master card on Monday