Giúp em so sánh HDD cho External BOX!

Các thớt khác của atungbk

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng sáu 2007 lúc 01:56
Cho em hỏi:Đối với 2.5" External HDD thì đều ghi là speed 480MB/s (chắc là do cắm cổng USB 2.0). Vậy trong trường hợp này thì dùng HDD Sata và IDE khác nhau như thế nào ạ?( coi như giống nhau về số GB cũng như RPM)

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng sáu 2007 lúc 08:33
se không khác gì nhau nhiều đâu,
+ nguồn cung cấp khác nhau, nhưng bus của usb không thay đổi, nên tốc độ không khác nhau nhiều,

Nhưng nếu bạn chuyển sang 1394 thì sẽ khác rất nhiều so với usb, tốc độ cao hơn nhiều

992

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng sáu 2007 lúc 08:34
480m là tốc độ của usb 2.0, còn tốc độ của ổ cứng sata và ata là khác nha. hình như ata là 133 gì đó.....:)

Tuy nhiên theo mình thì việc dùng vớ hdd box ổ sata với ata là như nhau thôi

4 Tháng sáu 2007 lúc 10:54
se không khác gì nhau nhiều đâu,
+ nguồn cung cấp khác nhau, nhưng bus của usb không thay đổi, nên tốc độ không khác nhau nhiều,

Nhưng nếu bạn chuyển sang 1394 thì sẽ khác rất nhiều so với usb, tốc độ cao hơn nhiều
Bạn sài thử cổng 1394 rồi hả? Thấy nhanh hơn sao???
Theo thông tin mình biết được thì 1394 tốc độ nó khoảng 400Mbps trong khi USB 2.0 đạt tốc độ tới 480Mbps mà. Chuẩn 1394 được xem là nhanh khi nó ra đời vì lúc đó USB mới có ver 1.1 thôi. Tuy nhiên khi USB mình thấy nếu sài nhiều thiết bị thì hình như nó chia sẽ băng thông với nhau ( Cái này là do mình cảm nhận thôi - Sài USB DVB-T + HDD ngoài thì xem tivi hơi bị không ổn định).
Còn về HDD thì tốc độ HDD cũng là 1 vấn đề nữa. Với ATA133 thì nó chỉ khoảng 133Mbps thôi còn SATA thì tốc độ vọt lên 1.5Gb/s nhưng tùy thuộc ổ cứng có sử dụng hết tốc độ như vậy không???
USB thì đạt tốc dộ 480Mbps ~ 80MB/s nhưng hầu hết các dĩa cứng 2.5" hiện nay mình thấy không đạt được tốc độ này .
Tham khảo.
http://www.xbitlabs.com/articles/storage/display/25inch-hdd-7200_4.html
Máy mình laptop mà ổ cứng gắn trong thì kiểm tra tốc độ đọc 39MB/s thôi (ổ 5400rpm SATA 120GB)
Nếu bạn có điều kiện thì test thử xem sao???
Nhưng SATA thì nhanh hơn ATA rồi

4 Tháng sáu 2007 lúc 11:35

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng sáu 2007 lúc 13:30
@Nkiet: theo e biết thì các thiết bị cắm cổng USB không phải là chia sẻ băng thông với nhau khi cắm nhiều mà là nó chia sẻ công suất điện của USB. Khi cắm nhiều thiết bị thì công suất điện bị chia sẻ và giảm đi do đó dùng sẽ bị chậm
1394 thì công suất điện ổn định hơn so với USB. Tuy nhiên ko nhiều máy laptop có cổng này ( e thấy máy MAC, và các dòng khác gần hay thường tích hợp thêm cổng 1394 vào.Desltop thì chỉ có các dòng main đời cao mới có, ko thì muốn dùng lại phải mua card). Kinh nghiệm dùng cho thấy cắm USB thì nên cắm thêm dây trợ nguồn. IEEE thì ko cần lắm.
Tốc độ ko chênh nhau nhiều, nhưng cần là dùng phải ổn định điện ( thi cái thằng HDD bên trong box nó mới an toàn :))

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng sáu 2007 lúc 20:47
Như vậy chung quy là em nên chọn loại nào ạ? Vấn đề chính vẫn nằm ở chỗ sử dụng HDD SATA có thật sự hơn IDE ko thôi. Chứ 1394 em thấy hiện giờ chưa tiện lắm (ít máy hỗ trợ).Chẳng là đứa bạn bên Sing về hứa tặng 1 cái(cho em chọn).Các bác xem rồi tư vấn em nhá!
Ovation:
http://www.achieva.com.sg/Datasheet_EZee_250.pdf
Thêm images nè http://www.achieva.com.sg/L_Ovation_EZee_250.pdf

Western Digital:

http://www.wdc.com/en/products/Products.asp?DriveID=262
<chả biết ông này có phải là Sata ko nữa?>

Đồ này bên Sing còn của hãng nào mà hay các bác chỉ em lẹ lẹ với!

6 Tháng sáu 2007 lúc 09:36
...........Chẳng là đứa bạn bên Sing về hứa tặng 1 cái(cho em chọn)........
Sướng qué́ còn giè. Vậy thì chọn cái Sata đi, lựa cái nào có số vòng quay lớn khoảng 7200 vòng/phút. Công nghệ mới phải hơn công nghệ cũ. :D

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng sáu 2007 lúc 09:51
lựa cái nào có số vòng quay lớn khoảng 7200 vòng/phút
xem kỹ lại đi bro, hình như cái IDE cũng 7200prm đấy.
Tốt nhất bro nên chọn cái sata. Vì công nghệ mới mà, với lại ngày nay các thế hệ máy đều dùng sata hết, lấy về khi nào buồn buồn thì cắm vào cái máy mình chạy chơi cho vui cũng được.
Thực chất thì IDE và SATA khi dùng làm box thì tốc độ như nhau. nếu bro yêu cầu tốc độ thì dùng cổng IEEE nha!
goodluck!

Bài viết cần bạn xem thêm

Hacker rao bán thông tin cá nhân của 130 triệu khách VIP giá 8 Bitcoin
30/08/2018 11:19 GMT+7
Kho dữ liệu này gồm 240 triệu thông tin như số điện thoại, địa chỉ email, tài khoản ngân hàng,... Tổng dung lượng của ...
Lazada Vietnam Master card on Monday