Giúp em về lập trình nhúng trên PPC 2003

23 Tháng một 2008 lúc 05:47
em đang tập lập trình,tét 1 số ví dụ
-trênêVC3.0 thì chạy ok,sau đó em cài EVC4.0 sp4 để lập trình trên PPC2003 thì test lại nó báo lỗi

class CPDASocket : public CCeSocket
{
DECLARE_DYNAMIC(CPDASocket);

public:

//
// Constructor
//

CPDASocket(PURPOSE_E iPurpose=FOR_DATA);

protected:

//
// Called when data arrives
//

virtual void OnReceive(int nErrorCode);

};

lỗi sau:
Deleting intermediate files and output files for project 'PDABOT - Win32 (WCE emulator) Debug'.
--------------------Configuration: PDABOT - Win32 (WCE emulator) Debug--------------------
Compiling resources...
Compiling...
StdAfx.cpp
F:\CHUONGTRINH\ROBOT\PDABOT\PDASocket.h(3) : error C2504: 'CCeSocket' : base class undefined
F:\CHUONGTRINH\ROBOT\PDABOT\PDASocket.h(13) : error C2629: unexpected 'class CPDASocket ('
F:\CHUONGTRINH\ROBOT\PDABOT\PDASocket.h(13) : error C2238: unexpected token(s) preceding ';'
Error executing cl.exe.

PDABOT.exe - 3 error(s), 0 warning(s)

xin chỉ dùm em ,thanks

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng một 2008 lúc 09:44
Kiếm trong thư mục cài đặt của EVC4 xem file "Wcesock.h" nó nằm ở đâu, khai báo trên header của file PDASocket.h của bạn là được mà!
Theo mịnh bạn nên viết trên bộ VS ( 2003, 2005 or 2008 ) với VC++ ( cho ứng dụng native và C# trên ứng dụng managed) sẽ tránh được những rắc rối về platform cho các dòng PDA sau này...không sau sẽ mệt đấy.
Chúc thành công !

24 Tháng một 2008 lúc 02:03
em làm rồi nhưng vẫn chưa đc? ko hiểu sao?em đang tập làm theo những gì hướng dẫn,em phát hiện rằng nếu những gì mình dịch ra 1 lần,muồn dịch lại thì lại phải xóa cái cũ đi ko lại báo lôi tùm lum,em đag làm mấy cái ví dụ mẫu ,nó cũng đã dịch thành công rồi,mà em cũng chỉ có con PPC xài Win2003 thôi.

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng một 2008 lúc 07:13
em làm rồi nhưng vẫn chưa đc? ko hiểu sao?em đang tập làm theo những gì hướng dẫn,em phát hiện rằng nếu những gì mình dịch ra 1 lần,muồn dịch lại thì lại phải xóa cái cũ đi ko lại báo lôi tùm lum,em đag làm mấy cái ví dụ mẫu ,nó cũng đã dịch thành công rồi,mà em cũng chỉ có con PPC xài Win2003 thôi.
Những bugs kiểu đó thì thằng VS 2kX sau này cũng bị là chuyện thường thôi mà...nhất là mấy trình biên dịch cũ một chút hay bị lỗi ngày tháng lắm ( Dịch trên hai máy có thời gian khác nhau nhiều khi nó không hiểu sự thay đổi của mã nguồn, dẫn đến dịch sai chạy mad...) những IDE về sau khá hơn, tuy nhiên đến VS2k8 cũng có những lỗi về biên dịch lun :D

25 Tháng một 2008 lúc 05:44
cảm ơn bác.
em mới bước vào làm,còn nhiều cái rất bỡ ngỡ,thường các phần mềm em thường làm như : solidwork,autocad,....các bản đời sau này thường chạy được,làm được những sản phâả của bản dời trước làm.
còn đối với EVC thì sao? em tìm hiểu thì EVC++4.0 ko thể dich đc code của EVC3.0
1 cái dùng cho PPC2002,1 cái chạy đc trên PPC2003,em chưa dịch thử trên các loại khác như VS... trong đó có VC6.0... vậy liệu có cái nào chạy đc trên nền đó ko?? câu hỏi hơi ngây ngô?
- Em muốn lập trình điều khiển,nhúng thì lên chọn cái nào?
-EVC++ thì có Emulator đi kèm luôn? vậy những cái về sau này lại phải tìm và cài riêg Emulator ah?nếu muốn dịch thử trên đó?

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng một 2008 lúc 20:25
cảm ơn bác.
em mới bước vào làm,còn nhiều cái rất bỡ ngỡ,thường các phần mềm em thường làm như : solidwork,autocad,....các bản đời sau này thường chạy được,làm được những sản phâả của bản dời trước làm.
còn đối với EVC thì sao? em tìm hiểu thì EVC++4.0 ko thể dich đc code của EVC3.0
1 cái dùng cho PPC2002,1 cái chạy đc trên PPC2003,em chưa dịch thử trên các loại khác như VS... trong đó có VC6.0... vậy liệu có cái nào chạy đc trên nền đó ko?? câu hỏi hơi ngây ngô?
- Em muốn lập trình điều khiển,nhúng thì lên chọn cái nào?
-EVC++ thì có Emulator đi kèm luôn? vậy những cái về sau này lại phải tìm và cài riêg Emulator ah?nếu muốn dịch thử trên đó?
VC6.0 không hỗ trợ lập trình cho smart devices, cùng đời với VC 6.0 chính là EVC 4 đó, EVC và VS đều có kèm theo Emulator nhưng không đầy đủ....theo mình bạn nên dùng VS sau đó cài các SDK cho các dòng thiết bị bạn cần ( Handheld PC, CE, CE.Net, WM6...) - Cái này download free trên download zone của Microsoft, lập trình nhúng hay ứng dụng stand bạn nên chuyển sang VS sẽ có nhiều lựa chọn tối ưu hơn !

23 Tháng hai 2008 lúc 13:17
cám ơn bác,giờ em hiểu chút ít,hihi,nhưng em không hiểu sự khác nhau cơ bản của 2 cái EVC++ và VC++ ở đâu? về giao diện của chúng hoàn toàn giống nhau,còn về VC++ thì chúng hỗ trợ cho các thiết bị cao hơn PPC2003 có thể cao hơn là WM5.0... còn EVC++4.0 thì chỉ cho PPC2003?? ai biết chỉ dum em?

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng ba 2008 lúc 13:34
VC+ là ngôn ngữ tích hợp viết cho nhiều platform trong đó có smartdevice, EVC++ được Microsoft ngừng phát triển phiên bản tiếp theo rồi. Về thư viện thì VC++ support nhiều thứ hơn, Unicode là một ví dụ khá hữu ích...thế hệ sau đương nhiên hơn thế hệ trước rồi. Mình không phải cuồng công nghệ nhưng dùng VC++ 9.0 ( VS2008 ) cực kỳ tiện dụng khi lập trình, đặc biệt ứng dụng remoting, services...-> Nên dùng bản VS2008 cho ứng dụng mobile !

26 Tháng ba 2008 lúc 08:04
cám ơn bác,nhưng bác nào có biết chỗ download link sdk để có thể lập trình trên VC++6.0 bởi vì với VC++6.0 em có thể quen dần,vì em đang sử dụng EVC++ mà,nó chẳng khác nhau nhiều lắm!!!,
cứ từ từ để em làm dần....Mong các bác giúp!!!!!!!!!!!

Bài viết cần bạn xem thêm

Cuối cùng thì Apple đã chính thức thông báo về thời điểm diễn ra sự kiện lớn tiếp theo của họ ngay trên Website, đó là 10AM giờ PDT ngày 12/9/2018, tính ra là lúc 0 g ...
Lazada Vietnam Master card on Monday