Giúp em với các bác cao thủ...

Các thớt khác của hanoivn

hanoivn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em vừa update bios xong.Nó báo shutdown máy tính.Em shutdown xong sau đó không bật lên được.Chỉ thấy đèn sáng nhưng màn hình tối om :)| Em đang xài con Acer TM4652LMI.Các bác giúp em với.Thank các bác nhiều lắm :*

yenhaiPDA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
BÁc này hay thật,không việc gì làm hay sao mà lại đi update Bios của laptop! Bởi vì Bios của laptop đã được tối ưu hóa để sử dụng tốt và thuận tiện nhất cho máy rồi. Trừ khi các bác có việc gì thực sự quan trọng thì hãy vào và chỉnh sửa nó. Ví dụ em đang dùng con TOSHIBA L20 SOnoma 1.73 là dòng máy mới nhất của hãng, vậy mà BIOS không hề có chức năng khởi động từ USB???Thế mà em vẫn chịu đấy!

minhngoc1961

HHVN - VIP (Former Supervisor)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hanoivn said:
Em vừa update bios xong.Nó báo shutdown máy tính.Em shutdown xong sau đó không bật lên được.Chỉ thấy đèn sáng nhưng màn hình tối om :)| Em đang xài con Acer TM4652LMI.Các bác giúp em với.Thank các bác nhiều lắm :*
Bác tải bản bios củ rồi cài lại thôi.Kể ra bác cũng chịu "quậy " ghê nhỉ? Mò luôn vô bios!:D
Hồi trước mình xài con Toshiba Qosmio G15,cũng lò mò update bios.Tuy chưa đến nổi tối đen màn hình như bác,nhưng hể bỏ bộ đĩa Recovery gốc vô là máy báo :..." xin lổi bộ đĩa này không dùng được cho máy này..":(

huy_max1

Senator
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nhưng màn hình tối om thì làm gì được nhỉ? Lạ thật, chắc bác phải mang ra cửa hàng thật rùi.........

viethungsmart

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cái này hơi khó, bởi vì khi bật máy lên nó sẽ đọc Bios đầu tiên, nếu Bios mà chết thì tiêu rồi. Đối với máy tính để bàn trước kia em Load ROM từ trên mạng về, bắn ra đĩa mềm (trong đó đã có phần boot và update lại Bios). Khi khởi động máy lên sau khi check Bios (chết hay sống) nó sẽ check đĩa mềm nếu thấy phần boot đó thì nó sẽ khởi động (Như Bios giả đó) và update lại Bios. Đó là kinh nghiệm của em, không biết có giúp gì bác không, và khi uprom máy tính thì nền up từ đĩa boot làm từ phần mềm tải về, đừng nên chạy trong windows vì có thể có phần mềm đang chạy làm lỗi cái việc uprom và thế là màn hình tối đen. :(

nav04j

GÂY DỰNG
yenhaiPDA said:
BÁc này hay thật,không việc gì làm hay sao mà lại đi update Bios của laptop! Bởi vì Bios của laptop đã được tối ưu hóa để sử dụng tốt và thuận tiện nhất cho máy rồi. Trừ khi các bác có việc gì thực sự quan trọng thì hãy vào và chỉnh sửa nó. Ví dụ em đang dùng con TOSHIBA L20 SOnoma 1.73 là dòng máy mới nhất của hãng, vậy mà BIOS không hề có chức năng khởi động từ USB???Thế mà em vẫn chịu đấy!
Bios trong máy chưa chắc tối ưu đâu bác, sau khi máy được lưu hành nếu có lỗi về Bios thì nhà sx sẽ release Bios mới, nếu update từ firmware chính website của nhà sx thì không có vắn đề gì đâu, em đã update cho con DELL D610 rồi rất OK. Chắc bác này gặp xui thôi.

heavyrain2408

GẮN KẾT
Đúng rùi đấy :D Bios thực ra cũng chỉ là phần mềm. PM thì ko có cài nào gọi là tối ưu được, khi được sử dụng rộng rãi mới phát hiện được các lỗi. Khi tiến hành update bios nên khởi động lại trước khi update và đảm bảo pin tốt phòng khi mất điện :)

Trường hợp của em khi update máy HP NC4200 thì update xong bàn phím loạn xạ cả lên. Lên website của nó load driver mới nhất về cài là ok ngay ;)

ciaominu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Pin máy ibm bị chai ?!!!!!!!!!!!

Tôi đang dùng em ibm T42. Do người nhà dùng máy cắm điện liên tục nên bây giờ pin của nó chỉ sống đc 1h đồng hồ. Làm thế nào để dùng lâu hơn hả các bác ? :confused:

Theo như tôi biết thì có kỹ thuật xả pin, có thể làm pin của máy laptop sống lâu hơn thì fải ? Vậy muốn xả pin fải làm thế nào ? hay ở đâu trong Hà nội có thể làm đc điều này ?!

Các bác trả lời giúp sớm...hic hic ...thanks các bác :x

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ciaominu said:
Tôi đang dùng em ibm T42. Do người nhà dùng máy cắm điện liên tục nên bây giờ pin của nó chỉ sống đc 1h đồng hồ. Làm thế nào để dùng lâu hơn hả các bác ? :confused:
Theo như tôi biết thì có kỹ thuật xả pin, có thể làm pin của máy laptop sống lâu hơn thì fải ? Vậy muốn xả pin fải làm thế nào ? hay ở đâu trong Hà nội có thể làm đc điều này ?!
Các bác trả lời giúp sớm...hic hic ...thanks các bác :x
IBM có phần mềm tối ưu hóa khả năng dùng pin, và có thể dùng phần mền đó để xả pin, xin lỗi là đã quên mất tên, bác cứ vào biểu tượng cục pin trên thanh taskbar.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lùm xùm vụ Etc mấy ngày qua chưa hồi kết nhỉ? May là Epass nó chưa chơi xấu em, chiều nay ra đăng kí Vetc phát ăn ngay :D ahii.. à mà cán bộ dán xấu quá nhìn cực khó chịu luôn a *^*)
...