Giúp lựa chọn máy ảnh chụp và quay !!!

Các thớt khác của ntnhan3780

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng tám 2007 lúc 17:10
Mình đang định mua 1 cái máy ảnh nhưng loay hoay hoài không biết chọn cái nào cho ngon, mong các Bác giúp đỡ!!!
Mình muốn cái nào mà vừa chụp và vừa quay ngon, rõ nét và có độ phân giải cao.Nhưng hình dáng của nó cũng nhỏ gọn nữa nha các Bác. Vì mình là dân nghiệp dư nên cần cái nào “ngắm là chụp”, “ quay phải rõ” hi.hi… Nếu có cái nào có thể quay được với khung hình lớn thì Các Bác chỉ giúp nhé, giá cả luôn nha…

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
14 Tháng tám 2007 lúc 20:16
Anh Phạm Xuân Tùng tư vấn hoàn toàn chính xác.

Máy quay là quay, máy chụp là chụp. Cho tới thời điểm này chưa thấy cái nào 2 trong 1 mà đều xuất sắc cả 2. Lý do là phần thiết kế của máy quay và chụp khác xa nhau.

Tuy nhiên không phải là không có lựa chọn, nếu với số tiền vừa phải trong thời điểm này anh có thể chọn Canon S3IS độ phân giải 6MB, zoom 12x (Chưa tới 5.500.000 đồng. Brand new, Full box). Chất lượng ảnh chụp của Canon thì khỏi phải bàn, còn quay thì chiếc này là khá : Hình ảnh rõ nét, âm thanh 2 kênh, trong khi quay có thể zoom, vừa quay vừa chụp cùng lúc, không giới hạn thời gian quay (hết thẻ nhớ thì thôi) ngoài ra lúc nào không quay không chụp có thể dùng nó như một máy ghi âm chất lượng cao. Tuy nhiên với những chức năng như thế máy này không thể nhỏ tí xíu được, chính xác là cỡ trong bình. Chúc anh có sự lựa chọn như ý.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng tám 2007 lúc 22:56
Mình đang định mua 1 cái máy ảnh nhưng loay hoay hoài không biết chọn cái nào cho ngon, mong các Bác giúp đỡ!!!
Mình muốn cái nào mà vừa chụp và vừa quay ngon, rõ nét và có độ phân giải cao.Nhưng hình dáng của nó cũng nhỏ gọn nữa nha các Bác. Vì mình là dân nghiệp dư nên cần cái nào “ngắm là chụp”, “ quay phải rõ” hi.hi… Nếu có cái nào có thể quay được với khung hình lớn thì Các Bác chỉ giúp nhé, giá cả luôn nha…
Yêu cầu của bác rất cao, hiện giờ chưa có máy nào đáp ứng nổi với tầm giá bình dân :D
Vì vậy bác nên cân nhắc cần tính năng gì hơn, qua mô tả thì bác cần một máy chụp ảnh đẹp có chức năng quay tương đối tốt. Tớ cho rằng chiếc Canon Tx1 nhỏ gọn nhưng đắt với những gì nó đem lại, quay phim High Definition không thực sự là HD mà chất lượng hình thì cũng tương đương như các máy khác (sample đầy rẫy trên net)
Chiếc S3is và bây giờ là S5 có thể coi là được cả tĩnh và động (zoom quang được khi quay, âm thanh stereo) nếu bác chấp nhận được hình thể cục mịch
Ngoài ra bác cũng cần lưu ý là có nhiều định dạng phim VD:
Canon dùng định dạng AVI - rõ nét nhưng dung lượng quá lớn
Panasonic dùng định dạng mov. Casio dùng định dạng mpeg ....

Mời bác tham khảo thêm bài trên NY times tớ post cách đây ít lâu
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=57714

Xếp hạng của starnt, nếu không zoom quang được khi quay thì không tính nha
- Canon S3is (S5): chụp và quay tốt nhưng cồng kềnh
- Canon Tx1: nhỏ gọn zoom 10x, chụp được, quay HD mà bị chê
- Sanyo Xacti HD2: nhỏ, đắt, quay OK, chụp bình thường
- Panasonic Tz1: nhỏ gọn zoom 10x, quay OK, chụp OK rẻ

Nhưng chẳng có máy ảnh nào quay tốt khi thiếu sáng đâu. Đó là lãnh địa của máy chuyên để quay

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng tám 2007 lúc 13:52
Cảm ơn các Bác nhiều lắm!!! Vì mình muốn gọn gàng nên chỉ cần dùng 1 máy thôi! Nếu dùng máy quay thì chụp không ngon nên cần cái máy chụp nào có thể quay tốt và hơi rõ cũng được...
Vừa rồi mình có xem 1 đoạn phim của máy Nikon 5.0 nhưng không biết serial gì thấy cũng rõ lắm!!! Mình đang ngắm con W200 và T100 nhưng o biêt nó quay thế nào, con W200 thì độ phân giải là 12Mpx nên chắc chụp ngon lắm!!!
Để mình xem mấy cái máy Các Bác chỉ thử...

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng tám 2007 lúc 14:13
con Sony W200 bị chê bai nhiều lắm đó, ko fải chấm cao là chụp ngon bác ạ, nó cùng tùy thuộc nhièu yếu tố lắm, chám cao chỉ để sử dụng khi bác có nhu cầu phóng ảnh to, ảnh ko bị noise bác ạ

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng tám 2007 lúc 14:19
Cảm ơn các Bác nhiều lắm!!! Vì mình muốn gọn gàng nên chỉ cần dùng 1 máy thôi! Nếu dùng máy quay thì chụp không ngon nên cần cái máy chụp nào có thể quay tốt và hơi rõ cũng được...
Vừa rồi mình có xem 1 đoạn phim của máy Nikon 5.0 nhưng không biết serial gì thấy cũng rõ lắm!!! Mình đang ngắm con W200 và T100 nhưng o biêt nó quay thế nào, con W200 thì độ phân giải là 12Mpx nên chắc chụp ngon lắm!!!
Để mình xem mấy cái máy Các Bác chỉ thử...
Nếu bác đã thỏa mãn với đoạn phim của máy Nikon 5.0 gì đó thì chắc chắn 95% máy bây giờ có thể làm bác hoàn toàn thỏa mãn có điều nên lưu ý
- Thằng nào quay 15 hình / s thì vứt ngay lập tức
- Thằng nào có zoom quang khi quay thì quá tốt, không có thì ... vẫn sống - cứ zoom sẵn tới khoản ưa thích rồi bấm máy
- Bác muốn xem thử sample của các máy thì nên vào các review chi tiết, Dcresource luôn có các mẫu video đủ lớn để tham khảo
tớ lấy VD cái review Sanyo Xacti HD2 bác cuốn xuống gần dưới để xem video, các máy khác tìm trong website này vô khối

http://www.dcresource.com/reviews/sanyo/vpc_hd2-review/index.shtml

Còn 12Megapixel thì ... hmmm, hãng sản xuất vẫn lừa được bác.
Với người dùng phổ thông 5-6M là quá đủ.

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng tám 2007 lúc 14:30
" Còn 12Megapixel thì ... hmmm, hãng sản xuất vẫn lừa được bác." là sao vậy Bác??? hi.hi...Nói thật mình o rành chuyện này đâu, tại thấy thằng Sony giớ thiệu là 12Mpx...hi.hi...

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng tám 2007 lúc 14:57
" Còn 12Megapixel thì ... hmmm, hãng sản xuất vẫn lừa được bác." là sao vậy Bác??? hi.hi...Nói thật mình o rành chuyện này đâu, tại thấy thằng Sony giớ thiệu là 12Mpx...hi.hi...
Ý của bác ấy là với người sử dụng bình thường thì máy 5-6Mpx cũng chả có gì khác nhau với 12mpx đâu bác ạ (có khác là cái kích thước file bự hơn). Với kích thước sensor bé tí của các máy Point & Shoot hiện nay thì đã có nhiều bài phân tích cho rằng nếu quá 10Mpx thì có khi chất lượng còn kém hơn ... (cách nay vài tháng tờ Digital Camera hay Digital Photo gì đó của UK có hẳn 1 bài nói về vụ này)

Trong các yếu tố tạo nên bức ảnh đẹp (k tính iếu tố người chụp) thì theo iem cái vụ Mpx là cái yếu tố ít có ảnh hưởng nhất (có chăng ảnh hưởng khi In khổ lớn)

--> Bác starnt nói NSX lừa đc bác với cái 12Mpx là vậy đó:D

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng tám 2007 lúc 15:40
Cái thủa sơ khai của máy ảnh số những năm 90, khi số điểm ảnh lên tới MEGA PIXEL (1M) là đã khủng hoảng lắm rồi, càng nhiều Mê hình càng "nét" hơn, rộng dài cả màn hình mà vẫn rõ, thay vì bằng 1 nắm tay ở giữa. Cuộc chạy đua lúc này thực sự có ý nghĩa.
Nhưng lên tới 3 rồi 5 rồi 7M như chuẩn hiện nay thì thực ra là quá đủ.
1 chén (bát) cơm là đói nhưng 3 là phè ra rồi, còn cho bác 4-5 thì phải lén đổ đi
Vác hình 8M đi in ảnh 10x15 thậm chí 20x30 thì người ta cũng resize lại hết chỉ bằng 3-7M là cùng
Ấy vậy nhưng người tiêu dùng vẫn say máu với cuộc đua Mê và ... thích thì chiều, đó là chiêu của nhà Sản xuất.

Bài viết cần bạn xem thêm

Kể từ ngày 2/10, Microsoft sẽ tăng giới hạn thiết bị đối với thuê bao Office 365 Home và Personal.

microsoft-office-365-home-personal-1535850276-340-width660height440.jpg

Microsoft Office 365 có thay đổi quan trọng từ ngày 2/10.
[/CEN ...​
Lazada Vietnam Master card on Monday