Giúp mình với IBM T41 hay treo máy, đơ màn hình

Các thớt khác của patek
30 Tháng bảy 2007 lúc 09:50
Mình có mua một con IBM T41 hàng second hand thôi, dùng được một thời gian thì nó dở chứng, đang dùng thì màn hình tự nhiên trắng xoá, hay kẻ sọc, con chuột thì biến thành một ô vuông. Máy thì treo luôn, không làm gì được ngoài giữ nút power để tắt máy. Tắt máy xong bật lại dùng một lúc lại bị như thế.
Có thời gian dùng cả tuần không sao nhưng đôi khi lại bị 2,3 hôm liền.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này chuẩn đoán bệnh giúp mình với.
Cảm ơn nhiều.

minhlg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 13:20
Mình có mua một con IBM T41 hàng second hand thôi, dùng được một thời gian thì nó dở chứng, đang dùng thì màn hình tự nhiên trắng xoá, hay kẻ sọc, con chuột thì biến thành một ô vuông. Máy thì treo luôn, không làm gì được ngoài giữ nút power để tắt máy. Tắt máy xong bật lại dùng một lúc lại bị như thế.
Có thời gian dùng cả tuần không sao nhưng đôi khi lại bị 2,3 hôm liền.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này chuẩn đoán bệnh giúp mình với.
Cảm ơn nhiều.
Trường hợp này mình đã gặp, nếu máy chạy card onboard thì RAM lỗi, nếu card rời thì hỏng card.

30 Tháng bảy 2007 lúc 14:10
Thay RAM thử xem sao ! Hoặc vệ sinh lại các đầu tiếp xúc ở chân RAM cũng như quạt làm mát cho CPU, xịt 1 keo Silicon giải nhiệt lên con CPU nhé !
Em cũng làm theo cách của bác diepthanhdien, tháo RAM lau chùi hoặc cho chạy từng thanh một (máy em có hai thanh) nhưng tình hình vẫn thế, qua đó em cũng rút ra một nhận xét là nếu máy bị hiện tượng treo máy, đơ màn hình mà khởi động lại ngay lúc đó thì chỉ trong vòng 10 phút là hiện tượng lại xảy ra. Còn nếu để khoảng nửa ngày hay 1 ngày thì có lẽ thời gian dùng sẽ được lâu hơn :) .

To bác minhlg và dvdbka: Máy của em card màn hình rời, không biết sửa vụ này ở đâu và hết khoảng bao nhiêu? Các bác chỉ dùm em với. Em ở Hà Nội. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

smecta

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng tám 2007 lúc 12:05
Hiện tượng bác gặp là nguyên nhân phổ biến và xảy ra thường xuyên cho các dòng IBM, T40 - T41- T42 T43 , ( ít gặp ở Model 15" ), Do cấu tạo thân máy yếu ớt nên gây ra hiện tượng là hở chân của chíp VGA, khắc phục nó tốn khoản 30 usd trở lại.

Nhân tiện xin khuyên các bác 1 câu đừng rãnh hơi mà trét mấy cái silicon vào chípet, VGA, hoặc CPU, nó không an toàn tí nào. Đã có vài khách hàng tháo máy trét vào VGA của Alienware chết không có đường mà cứu, đó là lời khuyên chân tình, còn ai khôg tin cứ thử cho vui.

smecta

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng tám 2007 lúc 13:56
IBM nếu quạt không hoạt động sẽ báo ngay sau khi khởi động " fan error " không cần đưa tay chỗ nào hết

Bài viết cần bạn xem thêm

Kể từ ngày 2/10, Microsoft sẽ tăng giới hạn thiết bị đối với thuê bao Office 365 Home và Personal.

microsoft-office-365-home-personal-1535850276-340-width660height440.jpg

Microsoft Office 365 có thay đổi quan trọng từ ngày 2/10.
[/CEN ...​
Lazada Vietnam Master card on Monday