Giúp về XPS 1340

Các thớt khác của lethanhclub

lethanhclub

Developer
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình có cái Dell 1340, nhưng không biết sao lúc thì no chạy ổn định lúc thì nó chạy chậm kể cả khi nghe nhạc và lướt web mà không mở bất cứ chương trình nào khác. Khi mở CPU meter thì cái đồng hồ của CPU từ vài phần trăm tự nhên nhảy lên đến 90-100%, máy khi đó siêu chậm (hic, nghe nhạc cà giựt luôn). Vậy xin cho hỏi thì nó bị lỗi phần mềm (cài lại máy cũng 2 lần với 2 phiên bản khác nhau) hay phần cứng?

LapTools

GÂY DỰNG
Mình có cái Dell 1340, nhưng không biết sao lúc thì no chạy ổn định lúc thì nó chạy chậm kể cả khi nghe nhạc và lướt web mà không mở bất cứ chương trình nào khác. Khi mở CPU meter thì cái đồng hồ của CPU từ vài phần trăm tự nhên nhảy lên đến 90-100%, máy khi đó siêu chậm (hic, nghe nhạc cà giựt luôn). Vậy xin cho hỏi thì nó bị lỗi phần mềm (cài lại máy cũng 2 lần với 2 phiên bản khác nhau) hay phần cứng?
Kiểm tra phần cứng nhanh :
1- Fan có chạy ko ? máy nóng cũng là nguyên nhân làm máy chạy chậm .
2- Dùng USB disk ghim cổng usb có nhận thiết bị không ?
3- Kiểm tra Ram -> tháo 2 thanh ra ,dùng 1 thanh thử cho từng slot...và ngược lại
Kiểm tra phần mềm ->
1-cài lại win
2-Có thể máy nhiểm Virus
Thân !

TVinh

HHVN - DỰ BỊ ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình cũng đang dùng 1340 đây nhưng không thấy hiện tượng như bác nói,nếu chat chit,lướt web,nghe nhạc thì CPU chỉ 0,4%,ram bình thường chỉ 53% và cũng không có thấy hiện tượng giật,kể cả khi xem film,theo mình nghĩ bác nên kiểm tra như bác Laptools nhất là kiểm tra Ram và diệt virus vì hồi xưa mình cũng dung 1 con bị hiện tượng chạy rất chậm đặc biệt là vào win,sau khi format lại 2 ổ và cài lại thì chạy lại ok

lethanhclub

Developer
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin bổ sung một số thông tin để làm rõ vấn đề:
Máy mới mua được chừng 3 tháng
Cắm USB thì bình thường
Không mở chương trình gì thì đôi khi cũng bị như thế
Win không thể bị lỗi vì tôi mới cài lại máy
Đã chia lại ổ đĩa và cài win 2 lần bằng hai Hdh khác nhau nhưng cũng bị
Nhiễm virus thì không thể vì nếu có thi cái máy để bàn của tui cũng phải bị dính virus luôn rồi vì dùng chung ÚB và chép dữ liệu giữa hai máy thường xuyên bằng cùng một cái USB

#### Còn về việc bạn kêu tui tháo ram để test thi tui k dám (vì mới mua)

Nhờ mọi người giúp đỡ.

lethanhclub

Developer
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin bổ sung một số thông tin để làm rõ vấn đề:
Máy mới mua được chừng 3 tháng
Cắm USB thì bình thường
Không mở chương trình gì thì đôi khi cũng bị như thế
Win không thể bị lỗi vì tôi mới cài lại máy
Đã chia lại ổ đĩa và cài win 2 lần bằng hai Hdh khác nhau nhưng cũng bị
Nhiễm virus thì không thể vì nếu có thi cái máy để bàn của tui cũng phải bị dính virus luôn rồi vì dùng chung ÚB và chép dữ liệu giữa hai máy thường xuyên bằng cùng một cái USB

#### Còn về việc bạn kêu tui tháo ram để test thi tui k dám (vì mới mua)

Nhờ mọi người giúp đỡ.

ti9_037

MÁY HỎNG
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cài lại Win nhưng là bản nào? Bản đi kèm hay bản MOD bạn down trên mạng về? Vì nếu bạn sử dụng 1 bản Win k sạch thì có thể đã dính virus, mareware từ đầu rồi! Tốt nhất, bạn có thể format toàn bộ HDD rồi cài lại Win sạch (đi kèm máy hoặc xin các bạn trên này burn cho!, nếu có rapid thì lên softarchive mà down mấy cái VL untouch ấy, nhưng nếu là XP VL untouch thì bạn phải cần dùng Nlite để tích hợp cái SATA for Nivida chipset nha (1340 chạy Nvidia chứ k phải Intel mà).

Ngoài ra, bạn sử dụng những phần mềm nào? Dell Docking? Trc mình để ý chính cái Dell Docking chạy làm CPU fullload. Chẳng hiểu tại sao! Tốt nhất, bạn ktra task xem cái nào làm CPU load nhiều nhất?

lethanhclub

Developer
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bản này tui cài cho desktop rất ổn định k bị gì, nên k thể có virus. Còn cái dell docking là cái gì, nó có công dụng gì? Tui dùng bản vista ultimate nên không phải chép cái SATA vào đĩa gì cả. Phần mềm trong may chỉ có vài cái thôi, và driver thì đi theo máy có nhiêu cài hết.

TVinh

HHVN - DỰ BỊ ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình đang dùng bản home premium theo máy,có thể do bản Ultimate của bác thì sao?hay bác thử bản khác xem rồi hãy mang đi ra thợ

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...