Hard Reset trong WM2005

optimist27

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 17:58
Em có một thắc mắc nhỏ. Theo như em được biết thì "WM2005 lưu toàn bộ dữ liệu vào ROM nên khi hết pin thì sẽ ko bị mất dữ liệu". Nhưng câu này có vẻ chung chung quá. Các bác làm ơn cho em biết:
Vậy khi Hard Reset thì chính xác những gì đã xảy ra bên trong cái PPC của mình?
Những gì bị mất và những gì thì ko bị mất?
Hard reset có giống như mình cài lại chính cái ROM đó ko?

Ngoài ra, trong Device Information của O2 EXEC thì nó ghi là:
RAM size: 64MB
Flash size: 128MB
Storage size: 9.93MB
Mà sao trong phần memory thì lại ghi là:
Storage: 43.50MB
Program: 49.72MB
Các bác cho em biết công dụng của từng phần được ko ạ? PPC nó tố chức file như thế nào? Tại sao tổng bộ nhớ ở trên thì nhiều như thế mà mình lại chỉ được sử dụng có khoảng 1/3 thôi?

:confused: Hix, nhiều câu hỏi wá. Nhưng các bác trả lời cho em vài câu thôi cũng được. Cám ơn nhiều.

7 Tháng một 2007 lúc 18:22
Hard reset đơn giản là đưa máy về tình trạng xuất xưởng tức là clear storage và reg. Tất nhiên có thể hiểu như thế là mất tất cả thông tin của bạn trên đó máy quay về nguyên thuỷ. Còn chuyện giống cài lại rom đó ko thì không đúng lắm, vì nếu bạn chỉ cài lại rom mà không hardreset thì mọi thứ vẫn còn. Hình dung một cách đơn giản gần giống một đằng bạn dùng recovery Windows một đằng là cài đè lại bản Windows.

7 Tháng một 2007 lúc 18:48
Về vấn đề Mem tức là bận biết có ROM - read only memory và RAM - random access memory (như con Exec là 64MB RAM, 128MB ROM) và bạn biết cái gì sẽ bị mất khi không có nguồn rồi. ROM để lưu OS và prog (nhưng ko phải để lưu giữu files), RAM thì lưu giữ cả prog và files. Thành ra ví dụ như ROM sẽ được chia 1 phần cho OS 1 phần storage để chứa các prog mà hardreset vẫn còn 1 phần cho extended rom. Do vậy bạn sẽ không thể sử dụng hết tổng đó được. Tất nhiên là bạn có thể mod được phần Storage.

optimist27

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 20:00
Hard reset đơn giản là đưa máy về tình trạng xuất xưởng tức là clear storage và reg. Tất nhiên có thể hiểu như thế là mất tất cả thông tin của bạn trên đó máy quay về nguyên thuỷ. Còn chuyện giống cài lại rom đó ko thì không đúng lắm, vì nếu bạn chỉ cài lại rom mà không hardreset thì mọi thứ vẫn còn. Hình dung một cách đơn giản gần giống một đằng bạn dùng recovery Windows một đằng là cài đè lại bản Windows.
Không biết bác đã Hard Reset lần nào chưa, hoặc cũng có thể là bác xài WM2003. Chứ em thấy trên WM2005 nó ngược lại thì phải (>"<).

7 Tháng một 2007 lúc 20:56
Không biết bác đã Hard Reset lần nào chưa, hoặc cũng có thể là bác xài WM2003. Chứ em thấy trên WM2005 nó ngược lại thì phải (>"<).
Hehe nick của tôi (mà cái này còn là cái sau) nhưng ít post vì hơi theo cảm hứng (ích kỷ :D), nhưng nghe ông bạn này mà chán quá ai dùng ppc chả hard với soft với uprom mà tôi thì nghịch hơi nhiều, còn dĩ nhiên WM2003 với WM2005 có khác nhau nhưng tôi cũng hân hạnh được dùng WM2005 rồi ạ.

smile188

HHVN - 2006
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng một 2007 lúc 05:14
Về vấn đề Mem tức là bận biết có ROM - read only memory và RAM - random access memory (như con Exec là 64MB RAM, 128MB ROM) và bạn biết cái gì sẽ bị mất khi không có nguồn rồi. ROM để lưu OS và prog (nhưng ko phải để lưu giữu files), RAM thì lưu giữ cả prog và files. Thành ra ví dụ như ROM sẽ được chia 1 phần cho OS 1 phần storage để chứa các prog mà hardreset vẫn còn 1 phần cho extended rom. Do vậy bạn sẽ không thể sử dụng hết tổng đó được. Tất nhiên là bạn có thể mod được phần Storage.
Cái gì bị mất hả bác? :eek: Theo em biết thì con EXEC hay bất kỳ con nào dùng WM5.0 đều không mất bất cứ dữ liệu gì khi hết pin thì phải :D

tung2403

Thích du lịch bụi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng một 2007 lúc 07:58
Theo hướng dẫn của Dell mình thấy con x51v thì hết pin không bị mất dữ liệu (dùng WM5.0). Còn con x50v thì sẽ bị mất dữ liệu khi hết pin (dùng WM2003). Chẳng biết do cấu hình máy hay là do ROM? Có bác nào phân tích để anh em cùng biết với?

8 Tháng một 2007 lúc 11:46
Theo hướng dẫn của Dell mình thấy con x51v thì hết pin không bị mất dữ liệu (dùng WM5.0). Còn con x50v thì sẽ bị mất dữ liệu khi hết pin (dùng WM2003). Chẳng biết do cấu hình máy hay là do ROM? Có bác nào phân tích để anh em cùng biết với?
Mình đang xài Dell X51v, hết không còn pin để khởi động nhưng không mất dữ liệu, theo hướng dẫn thì tháo pin ra quá 5 phút thì chỉ mất ngày tháng, phải cập nhật lại ngày tháng. Mình nghĩ do cấu hình máy và ROM chứ không do hệ điều hành WM5

optimist27

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng một 2007 lúc 16:34
Theo chủ quan em thấy (không phải trong bất kỳ tài liệu nào nói cả) đó là:
- Sau khi Hard Reset: những file trong My Document vẫn còn nguyên. (Không nhớ là Contact có còn không nữa)
- Sau khi Up Rom: Mất tất, kể cả Contact, Calendar, Mail......

Ngoài ra, Hard-Reset thực ra là làm cho cái PPC quay trở về trạng thái ngay sau khi Up cái Rom cuối cùng chứ không phải là trạng thái xuất xưởng.

Hehe nick của tôi (mà cái này còn là cái sau) nhưng ít post vì hơi theo cảm hứng (ích kỷ ), nhưng nghe ông bạn này mà chán quá ai dùng ppc chả hard với soft với uprom mà tôi thì nghịch hơi nhiều, còn dĩ nhiên WM2003 với WM2005 có khác nhau nhưng tôi cũng hân hạnh được dùng WM2005 rồi ạ.
==> Nghịch nhiều mà vẫn ko biết gì nhiều =))

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhớ tuổi thơ kinh khủng, ngày xưa xem phim nhớ lâu thế mà ko hiểu sao bây giờ xem phim toàn quên hoặc nhớ lộn nội dung các kiểu
Lazada Vietnam Master card on Monday