AUDIO VISUAL Harman Kardon Gla-55 ... đẹp đẹp em thật sự quá đẹp

Các thớt khác của sieulong

Xin chào các anh chị Handheld,

Em là thành viên mới toanh với một chút lòng yêu thích "bút và mực" nên vô tình tìm được diễn đàn handheld. Sau một thời gian ngắn loay hoay ở diễn đàn em vô cùng vui sướng khi phát hiện ra ở diễn đàn cũng có một góc nhỏ dành cho Audio. Hôm nay nhân dịp cuối tuần và nghĩ lễ 1/5 em dẹp hết thú vui "bút nghiên" để quay lại với niềm yêu thương của mình: Audio.

Em mắc bịnh dài dòng, em viết các bài về audio trước đến nay đều dài dòng lê thê, các bạn ở các diễn đàn âm thanh em tham gia cũng phiền hà về điều này lắm :D Nhưng đây là bịnh của em rồi, em chữa không được. Hy vọng là các anh chị những ngày cuối tuần này có cái để đọc thư giãn, đọc xong rồi cười một cái là được, em như vậy đã thấy rất hạnh phúc rồi.

Giới thiệu như vậy đã nhiều, em xin bắt đầu với một nhân vật hôm nay được em mang lên bàn mổ xẻ. Đó chính là Harman Kardon Gla-55..... ồ Harman Kardon cơ ah, mà lại còn là loa vi tính nữa cơ à. Bản thân em cũng sẽ ồ lên như vậy thôi nếu thấy ai đó định review một chiếc loa máy tính. Thứ nhất là Harman Kardon là một tập đoàn hàng đầu nắm trong tay các tên tuổi lớn trong ngành Audio như AKG, JBL, Lexicon, Infinity hay là Mark Levinson họ làm chủ từ âm thanh gia đình đến âm thanh sân khấu phòng thu... ấy thế mà sản phẩm trực tiếp mang tên Harman Kardon thì rất là bèooooo rất bèoooooo. Mà lại còn là loa vi tính nữa chứ... Sản phẩm thế này thì có gì mà đánh giá / nhận xét?

hây da... vậy mà có đấy ạ... Và đây là em ấy... Gla-55 của Harman Kardon

Nhì hình xong em nghĩ các anh chị chắc đã thấy được các họ chơi chữ trong sản phầm này Gla55 tức là GlaSS. Họ sử dụng ý tưởng từ thiết kế của Kim cương, các đường cắt dát trong dát ngoài tạo một hiệu ứng ánh sang rất đẹp. Vật liệu nó không phải bằng kính đâu ạ, bằng nhựa cứng thôi và nó lại càng không phải là một khối nhựa mà là một lớp vỏ dày khoảng 1-2cm được tạo hình thành các lớp cắt tinh thể cả mặt trong lẫn mặt ngoài, Nên khi ánh sáng chiếu vào tạo nên hiều ứng phản chiếu rất là đẹp.

Về thông số kĩ thuật thì chiếc loa máy tinh này có gì đặc biệt, nếu mà các anh chị ngó sơ sơ qua thông số kĩ thuật thì chắc ngất, và sau đây là những lời "hoa mỹ" mà nhà sản xuất ở đây là Harman Kardon đã đưa ra:

- Loa thiết kế có hệ thống bass hở, sử dụng thiết kế bass phản xạ trong ống để tạo nên một tiếng bass cứng cáp, dứt khoát và hoàn toàn không phụ thuộc vào vị trí đặt loa (oh dê :D )

- loa trầm sử dụng là Atlas Al và loa treb được sử dụng là CMMD (em chả biết nó là gì, thế mà họ ghi nghe ghe gớm lắm :D ). Điểm thú vị mà cặp loa trầm được sử dụng trong Gla-55 là độ co giãn tối đa mà nó đạt được là đến 2,5 cm. Để cho các anh chị dễ tưởng tượng thì các anh chị mở nhạc bass mạnh thì màng loa sẽ rung rất mạnh, và quãng đường mà màng loa càng đi được nhiều thì lượng năng lượng nó truyền tải ra càng lớn. Đây là yếu tố quan trọng để tạo được một âm bass sâu và trầm. Với loa vi tính mà nói, 2,5 cm là môt con số khiến em cũng ấn tượng.

- Loa được gọi là giả lập trước để khi đưa vào hoạt động có thể tạo nên một âm hình tốt như nhau cho mọi ví trí nghe trong phòng (hí hí loa vi tính mà còn đề cập đến âm hình, mà lại còn cho nhiều vị trí khác nhau trong phòng... em xin miễn bình luận đoạn này)

- Bởi vì loa không có nút điều khiển âm lượng hay nói cách khác là không có mạch Pre-Amp (tiền khuyech đại) nên loa sử dụng một công nghê vô cùng đặc biệt (họ ghi vậy đó ạ) để có thể điều chỉnh âm lượng để bảo vệ cho loa trong khi chúng ta nghe nhạc có vô tình mở to quá :D

- Cái này mới khiếp đây ạ: đường tuyến tính của loa. loa có thể phát được âm thanh từ 35 Hz - 20KHz ... cái gì ... 35Hz ấy hả... màn loa toa như cái trống không biết đã ra được 35Hz chưa đừng nó là cái cặp nhỏ xíu này... ồ ... thì ra là họ chơi chữ các anh chị ạ, nguyên văn phải ghi như sau: 35Hz-20KHz (-10 dB) tức là tại tần số 35 Hz âm thanh đã nhỏ đi mất 10dB ... tần số thấp nhất mà loa xuống được là 60Hz thôi... ôi người mĩ thật biết cách quảng cáo :D

Để trước khi đi tiếp, em mời các anh chị ngó qua lại một tí dung nhan của em ấy nhé.

nhìn từ bên hông qua trong suốt, có thể thấy các driver bên trong, số lượng ốc vit dùng cũng không nhiều, không phá hủy đi thiết kế tổng thể của cặp loa.

nhìn từ phía trước nghiên nghiên lên, đó là góc độ mà người xem nhận được thấy được em ấy sexy như thế nào.

Và nếu mà đặt em ấy lọt tỏm vào một nguồn sáng nào đó, ví dụ như ánh sáng mặt trời... thì em ấy cũng sẻ "tỏa sáng"

Rồi thông số kĩ thuật của bộ loa sơ sơ là như vậy, với thiết kế nhỏ xíu thì loa cũng chỉ dùng được một mạch khuếch đại kĩ thuật số công suât nhỏ xíu. Loa đẹp thì đẹp rồi đó nhưng không biết nghe làm sao. Vì mạch khuếch đại yếu nên để cho lần test này em dùng nguồn phát từ chiếc DAC thân yêu của mình, người đẹp Meracus (người đẹp Meracus đã không còn mua được nữa, sản phẩm hoàn chỉnh chỉ còn đếm trên đầu ngón tay, vì hãng đã phá sản rồi ạ hihi). đây là thiết bị dùng đề là nguồn phát, mời các anh chị ngó qua:

Sau khi tiếng nhạc đầu tiên bật lên... thì... chà ... không tệ. Với một chiếc loa PC kích thước nhỏ xíu trọng lượng 1,2 kg / loa thì quả thật là không tệ, không tệ chút nào. Em càng nghe thì càng thích. Trong một không gian nhỏ 16m2 như phòng ngủ của em thì cặp loa dư sức phủ đầy âm thanh. Thật ra em không muốn nhận xét nhiều về âm thanh chiếc loa, vì nếu dùng tiêu chuẩn của các dàn âm thanh lớn hơn mà đánh giá cho một cặp loa PC thì nó rất không công bằng. Còn viết mà hời hợt thì thôi khỏi viết cho rồi. Nên em cũng sẽ cố gắng trong mức độ cho phép nhận xét đôi lời về chất âm của cặp loa.

Cao, trong, rất cao, rất trong là những ấn tượng ban đầu của em, như mọi chiếc loa PC khác trên thị trường tiếng treb sáng luôn được các nhà sản xuất ưu tiên vì nó đánh trực tiếp vào ấn tượng ban đầu của người nghe, rất dễ gây nên ấn tượng mạnh cho những lần tiếp xúc đầu tiên. Ấn tượng tiếp theo là âm trầm, âm trầm được làm hơi quá, đẩy lên hơi mạnh so với những mức còn lại. Lại một lần nữa thấy người mĩ làm kinh doanh thật tốt, loa treb đánh vào ấn tượng ban đầu, loa bass trầm đánh vào thể loại nhạc mà các bạn trẻ ngày nay hay nghe. Đối với tiêu chuẩn hiện nay của các bạn trẻ / trung niên. Cặp loa đáp ứng được nhiều thứ, Treb ấn tượng bass trầm mạnh, thiết kế xuất sắc...

Em đã có cặp loa này từ rất lâu, những năm gần đây toàn cất vào thùng dấu dưới nhà kho. Đến hôm nay có một người bạn muốn hỏi mua lại để dùng trong phòng làm việc. Thì em lôi ra lại, gắn dây kiểm tra lần cuối trước khi bạn em qua lấy. Tiện thể em viết một Bài cảm nhận cho vui cho các anh chị Handheld có cái đọc thư giãn trong mấy ngày nghĩ lễ dài. Vậy thì lí do làm sao mà một cặp loa đẹp, nghe cũng được như vậy mà em cất trong nhà kho bao nhiêu lâu. Lý do là vì âm thanh tuyệt đối là không chân thật. Hôm nay em mở lại một vài CD cũ nghe thì nó vẫn như vậy... dả dối như vậy :D ... Tầng âm trầm điều chỉnh quá tay, âm treb quá sáng, khiến em không nhận ra được một vài ca sĩ thân quen... Casi thân quen nhưng em nghe lại không nhận ra được, và điều này với em là một điều không có gì tệ hơn... Đây là lý do mà cặp loa được cất thùng bao lâu nay.

Vậy với mức giá 1000$ (giá nhà sản xuất đưa ra) một cặp thì thì liệu có xứng đáng? Có tuyệt đối có, với một chất âm ở mức như vậy, em nghĩ một bộ loa 300$ là làm thừa sức, nhưng mà điều khiến cặp loa đáng giá chính là vẻ đẹp. Thiết kế rất rất sáng tạo. Buổi tối chỉ cần một nguồn sáng nhỏ, ánh sáng khúc xạ bên trong loa sẽ làm cả cặp loa bừng lên như một viên ngọc. Và với cái vẻ đẹp đó chất âm nó mang lại ở mức nghe cũng được, cặp loa xứng đáng được nằm trên bàng làm việc của những anh chị yêu âm thanh và mến những nét đẹp hiện đại.

Và khi đặt nó lên trên bàn, vẻ đẹp của em ấy sẽ toản ra như thế này đây

Sieulong cảm ơn các anh chị đã chịu khó đọc đến tận đây, và em cũng rất áy náy vị cái bệnh dài dòng của mình. Em chúc các anh chị nghe nhạc vui vẻ và có những giây phút nghỉ ngơi cuối tuần thoải mái.

Sieulong

Bài viết cần bạn xem thêm

Đơn giản thế! Hic, tưởng android giờ an toàn được như ios rồi chứ. :(
Lazada Vietnam Master card on Monday