Hậu quả xấu từ sự thờ ơ.

Các thớt khác của Lam Sơn

Lam Sơn

Super Moderators
Tâm lý sợ mất thời gian, sợ vạ lây… đã khiến nhiều người chọn cách sống “mackeno”.

Một lần đi trên chuyến xe buýt số 8 về khu đại học ở Thủ Đức, tôi chứng kiến hai nam sinh viên làm lơ, không nhường ghế ngồi cho một cụ già. Cụ run rẩy ngã tới ngã lui, có vẻ rất khó khăn trong việc giữ thăng bằng mỗi khi chiếc xe thắng rồi chạy. Thấy vậy, từ băng ghế cuối, tôi đứng dậy bước tới dìu cụ vào chỗ ngồi của tôi. Nhưng bất ngờ, khi tôi dìu cụ đến nơi thì một sinh viên khác đã chiếm mất chỗ. Phải đợi tôi lên tiếng đòi lại chỗ cho cụ già thì sinh viên này mới miễn cưỡng đứng lên và không quên để lại lời cự nự: “Tưởng ông bỏ chỗ, chứ ai dè ông điên!”. Thật là hết chỗ nói.

Một người bạn đau xót kể cho tôi nghe: Dù đã hơn ba năm trôi qua nhưng anh vẫn còn nhớ như in việc con anh cùng một bạn học chung trường đại học bị một đám côn đồ vây chém trọng thương nằm trước cổng. Thằng bé đã cố gắng gọi điện thoại báo gia đình và khoảng 30 phút sau anh mới tới được. Tại hiện trường cuộc ẩu đả, anh phải mất công kêu gọi nhiều người vào khiêng giúp hai em lên xe đi cấp cứu. Đáng nói là đám đông chỉ đứng nhìn và lát sau mới có một sinh viên đến giúp anh. Sau khi được cứu sống, thằng bé con anh cứ tiếc nuối giá mà những người vây quanh đừng thờ ơ mà đưa hai em đi cấp cứu ngay thì có lẽ đứa bạn đã không chết vì bị mất nhiều máu.

Nhớ lại mấy vụ học sinh kéo nhau đánh bạn rồi quay phim tung lên mạng để phổ biến cho nhiều người, tôi cũng cảm thấy không hài lòng: Nếu như ngay từ đầu, những người chứng kiến sự việc la rầy, kéo các em ra, hoặc báo ngay cho công an đến xử lý kịp thời thì đã không có những sự cố đáng tiếc xảy ra.

Nhiều người cho rằng việc hành xử theo kiểu “mackeno” (mặc kệ nó) của số đông hiện nay xuất phát từ những hệ lụy mà người làm việc nghĩa đôi khi phải gánh chịu. Một anh bạn khác của tôi đã xui xẻo gặp phải tình huống này. Hôm đó, bạn gặp một người bị tai nạn giao thông nằm bất tỉnh trên đường, còn người gây tai nạn đã bỏ chạy. Không nề hà khó nhọc, bạn tôi chạy đến giúp đỡ và đưa người bị nạn đi bệnh viện. Nhưng sau đó công an lại nghi ngờ bạn tôi chính là người gây ra tai nạn. Chính nạn nhân khi mới tỉnh dậy cũng cho rằng bạn tôi đã gây tai nạn. Báo hại bạn tôi phải tốn kém tiền của và thời gian để chứng minh mình vô can…

Từ đó, trong cộng đồng xuất hiện lớp người chọn cách “đi qua cho lẹ lẹ” mỗi khi nhìn thấy những sự việc cần sự cứu giúp. Tâm lý sợ vạ lây, sợ mất thời gian, sợ rắc rối với cơ quan điều tra… đã khiến người ta thờ ơ đến vô cảm.

Theo tôi, để đẩy lùi cái xấu thì rất cần sự chung tay góp sức của nhiều người. Với những việc đơn giản vẫn xảy ra hằng ngày, thay vì thụ động cho qua, mọi người hãy cố gắng hành động trong khả năng của mình để dần dần làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn.
Sonphung001@yahoo.com​

PATE

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thực ra đây là một vấn đề nhức nhối trong XH hiện nay. Ngoài những chuyện như anh kể, ngày nay còn có những chuyện khác đau lòng cho cả những người chứng kiến, thấy ngang trái mà không dám làm gì (VD: thấy người khác bị móc túi mà không dám kêu vì sợ trả thù hoặc như vụ gì ở Sài gòn, tụi xã hội đen đến tận nhà chém người để trả thù)
Thế anh Lam Son, đã có giải pháp hay ý kiến gì cho tình trạng tốt hơn không? chứ như kết luận của bài anh dẫn lại thì em thấy mọi người đều biết như thế mà tình trạng có thay đổi được đâu.

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
mọi người đều biết như thế mà tình trạng có thay đổi được đâu.
Vào lúc bác Lam Sơn đăng bài xong thì có lẽ người được đọc bài này sớm nhất trên HHVN sau bác Lam Sơn có lẽ không ai khác chính là người viết những dòng dưới đây! Ban đầu khi đọc gặp phải từ “mackeno” (mặc kệ nó) thì phải ngừng đọc để lục tìm trong bộ nhớ xem từ mới này nó như thế nào để hình dung và hiểu thấu đáo. Nhưng phải đợi đến gần cuối bài dẫn mới hay nó chính là "mặc kệ nó". Đọc xong, không biết nên nói gì?! Nhân có bác hỏi thì xin phép được góp một chút ít lời:
Mọi người đều biết nhưng không ai "chịu thực hiện" dù chỉ là trong "cái hiểu biết đúng đắn" là phải làm thế này, hãy đừng làm thế kia... Và nơi nơi sẽ yên ổn, nơi nơi đều là thiên đàng, nơi nơi đều là cõi an lành... Chỉ nói tới đây chắc bác đã chiêm nghiệm được nhiều vấn đề. "La vie est plus belle quand on l'écrit soi-même" thì chắc có lẽ bác cũng đã tìm được chân lý, triết lý sống của riêng bác rồi. Mọi việc như đang diễn ra trước mắt và không có sự chuẩn bị sắp đặt gì cả! Chính vì thế chúng ta cứ tùy nghi mà hành xử, việc đến trước mắt thì tùy nghi ứng xử, còn việc qua đi thì hãy để nó lẳng lặng. Nếu được thêm nhiều người được ý nghĩ, tự tìm được phương hướng đi rõ ràng mà mang lại lợi ích cho chính họ, mang lại lợi ích dù nhỏ nhất cho cộng đồng thì có lẽ không có và sẽ không tồn tại bài dẫn của bác Lam Sơn trên đây. Có vài lời mà có lẽ không cần phải nói hay viết ra như thế này. Chúc bác vui.

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
PATE nói rất đúng, vấn đề là khi Nhà nước không khuyến khích (một cách thực sự chứ không phải trên miệng lưỡi) sự lương thiện thì xã hội khó lòng thay đổi thực trạng đáng buồn này. Khuyến khích sự lương thiện thì gồm những việc gì?

- Pháp luật được tôn trọng.
- Giáo dục hướng đến luân lý cá nhân.
- Phát triển xã hội dân sự.

Ở xứ mình bây giờ, sự giả dối đã thành "bản sắc" mất rồi; con người đa số là thiếu tiền nên ai cũng mơ ước giàu sang, cứ có nhà có xe là ai hỏi cũng bảo "em hạnh phúc/hài lòng lắm!"... các thứ khác makeno!

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trước kia Em nghĩ tin ngưỡng có liên quan gì đến văn hóa hay kô? tại sao tín ngưỡng là được phổ biến vậy?

Có lẽ nói như bác Duoc_nn chúng ta ko có niềm tin vào tôn giáo, ko thấy làm đều tốt sẽ nhận được kết quả tốt, làm đều xấu sẽ nhận lấy hậu quả.

Mà thực tại cho chúng ta thấy rằng làm việc tốt lại nhận lấy hậu quả xấu (dí cướp bị cướp quay lại trả thù mà ko có ai giúp, giúp người ta ngoài đường thì sợ bị gạt, sợ cơ quan công quyền làm khó dễ...) một không khí bao trùm xã hội về sự nghi ngờ, đề phòng lẫn nhau, con người ko còn sự tin tưởng xung quanh......

bathanh72

Bình Thường Thôi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Các bác ơi !!! Vấn đề này em cũng bức xúc lâu lắm rồi xin kể với các bác để coi sau này có dám không hay là cứ mackeno là tốt nhé ( mặc dù mackeno làm cho em cãm thấy rất hổ thẹn với lưowng tâm. )
Một lần đi trên đường CMT8 thấy tai nạn thế là em ngừng ô tô lại để đưa người đi cấp cứu ( Bệnh viện 115) có anh CSGT luôn. vào đến bệnh viện bị họ giử lại luôn không cho đi tiếp vì nghi ngờ mình gây tai nạn cho nạn nhân. mặc dù giải thích đủ thứ nhưng giử em ở đó hết gần 4 tiếng mới được đưa xe ra khỏi bệnh viện.

lần thứ hai trên đèo Preen Đà Lạt cũng tình trạng như trên nhưng lần này khôn hơn mình kêu thêm một người nửa đi theo cũng bị giử lại nhưng có người đó bảo lảnh thế là được ra mặc dù thủ tục cũng mất gần 1 giờ đồng hồ lúc đó đang đi với ông sếp người tây nhe.

lần thứ ba gần đây thôi trong tháng 4/2010 trên đường Trần Hưng Đạo có một anh chạy xe loạng choạng tự té vào lề đường chỉ là trầy xướt thôi( do chóng mặt chứ chẳng phải say xỉn gì ) Mình cũng ngừng xe ( hai bánh thôi không chơi xe ô tô nửa ) thấy anh ta bị trầy chân và chảy máu thế là mình chạy đi 2 chai lavie và dầu cho anh ta rửa vết thương và để uống tỉnh rồi thì đi tiếp. lúc đó mình cũng đi công việc gấp vừa vọt xe chạy được khoảng 500m thì bị CSGT túm lại giử giấy tờ nói là mình gây tai nạn cho người đó rồi bỏ chạy. cũng phải giải thích hết hơi rồi quay lại chổ củ cũng may anh ta còn ở đó chuẩn bị đi thế là anh ta giải thích cho mấy anh CSGT Thế là mới được đi tiếp.

Thấy người bị nạn không giúp thì cãm thấy khó chịu nhưng giúp rồi thì ..................................... thôi mackeno đi giúp được thì mình cứ giúp đã tính sau

Giu Vung

2 chai CLUB
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xã hội bây giờ đầy rẫy những chuyện chướng tai gai mắt như vậy. Nhiều khi mình muốn giúp đỡ thì lại bị tình trạng như bạn bathanh72 viết ở trên. Có 1 lần đi trên đường kênh Nhiêu Lộc mình thấy 1 phụ nữ chở 1 cái thùng to đùng. Vì đoạn đường ngay chỗ đó xấu quá và chị ta chở cũng nặng nên xe đã ngã xuống đường gây cản trở giao thông làm không ai qua được hết. Ngay trước chị ấy là 1 chiếc xe oto 4 chỗ toàn những người sang trọng trên xe nhưng chả ai thèm xuống đỡ chị ấy. Trước là cũng giúp đỡ cho chị ấy, sau là cũng có đường cho mình đi nhưng chả có ai làm cả. Đên khi mình chen qua được lên và ngừng xe để giúp chị ta thì ai đi ngang qua cũng nhìn mình kiểu như mình đã gạy ra tình trạng tình trạng này. Ngày nào ra đường cũng có đầy rẫy những chuyện như vậy cả. Thấy thì khó chịu nhưng 1 người sẽ chả thay đổi được cái gì hết. Biết bao giờ thì người dân mình mới có ý thức đây.

bathanh72

Bình Thường Thôi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xã hội bây giờ đầy rẫy những chuyện chướng tai gai mắt như vậy. Nhiều khi mình muốn giúp đỡ thì lại bị tình trạng như bạn bathanh72 viết ở trên. Có 1 lần đi trên đường kênh Nhiêu Lộc mình thấy 1 phụ nữ chở 1 cái thùng to đùng. Vì đoạn đường ngay chỗ đó xấu quá và chị ta chở cũng nặng nên xe đã ngã xuống đường gây cản trở giao thông làm không ai qua được hết. Ngay trước chị ấy là 1 chiếc xe oto 4 chỗ toàn những người sang trọng trên xe nhưng chả ai thèm xuống đỡ chị ấy. Trước là cũng giúp đỡ cho chị ấy, sau là cũng có đường cho mình đi nhưng chả có ai làm cả. Đên khi mình chen qua được lên và ngừng xe để giúp chị ta thì ai đi ngang qua cũng nhìn mình kiểu như mình đã gạy ra tình trạng tình trạng này. Ngày nào ra đường cũng có đầy rẫy những chuyện như vậy cả. Thấy thì khó chịu nhưng 1 người sẽ chả thay đổi được cái gì hết. Biết bao giờ thì người dân mình mới có ý thức đây.
Hôm đó có em đứng đó nè anh Vững thấy rỏ ràng SHi của anh quẹt vào xe người ta nè

new_comer

Mập member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hôm đó có em đứng đó nè anh Vững thấy rỏ ràng SHi của anh quẹt vào xe người ta nè
Đâu, hôm đó anh Vững đậu LS430 lại làm tắt đường hihi.
Bàn chuyện này nghe bế tắc quá. Em cũng bị cắn rứt lương tâm hoài chứ gì.
Thôi mình đừng bàn nữa, ở đây em biết toàn các bác có lương tâm, mình bàn xem có cách nào thay đổi được ko các bác? Có thể là ko thể toàn xã hội, nhưng cộng đồng anh em HHVN nhà mình thử bàn tính xem sao rồi anh em mình áp dụng sau đó đánh giá xem có nên hay ko nên. Mà cái này chắc cũng khó lắm à.

hpdv4

GÂY DỰNG
đấy mới là vài điều chướng tai gai măt thôi. các bác cứ lấy ví dụ thif bao nhiêu cho hết

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...