HCM - Khắc phục chai pin ở Zire72

newhire

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng sáu 2007 lúc 11:00
Chào các bác,
Mình có 1 máy Palm Zire72 nhưng bị chai pin, chỉ khoảng 1h là hết pin. Các bác có biết cách nào khắc phục or thay pin cho máy này không thì chỉ mình với.
Thanks các bác nhiều.

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng sáu 2007 lúc 11:53
Pin đã chai thì không có cách nào phục hồi hoàn toàn, trừ khi thay bằng cell khác. Tuy nhiên không thể gọi chuyện thay cell là "công nghệ phục hồi pin chai" như các báo trong nước hay "rêu rao"

Bạn chỉ có thể tạm thời kéo dài thời gian sử dụng pin trong thời gian chờ tìm được cục pin thay thế bằng cách nạp/xả.

Cách làm: xài cho tới khi dung lương pin còn 4%, sạc đầy trở lại (tốt nhất là cắm sạc qua đêm) Cứ tiếp tục chu kỳ này khoảng 3 lần. Pin sẽ lấy lại hiệu suất khoảng 10-15%.

Thay pin: bạn phải tìm được pin dành cho Zire72, pin này hơi khó tìm ở VN.

newhire

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng sáu 2007 lúc 12:09
Thanks bác TreoLove,
Nhưng hình như hôm trước mình có đọc báo và thấy nói rằng pin của Zire72 là pin theo cùng với máy chứ không phải pin rời. Do đó, hình như là không có cách nào thay pin khác.
Hay là mình nhầm nhỉ, hay là bác có cách nào thay được pin?
Thanks bác nhiều nhiều. :)

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng sáu 2007 lúc 12:23
Pin nằm bên trong gắn bằng băng keo chứ có phải đúc liền với board hay thân máy đâu mà thay không được. Vấn đề chính là bạn phải tìm được cục pin sản xuất cho Zire 72 để có cùng kích thước thì mới gắn vào được bên trong vỏ máy.

Palm M550 T1 T2 T3 và zire 72 pin như nhau dung lượng ~1.000mAh; 3,7v, Kích thước: 1.95" x 1.32" x .2" inch (WxLxH); giá chỉ khoảng 20$/viên, mua tại Mỹ và không phải pin zin.

newhire

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng sáu 2007 lúc 13:05
Thanks 2 bác very much,
Để mình tìm thử trong Asia xem nó có không vì mình cần thay tới khoảng 10 cái lận.
Hai bác or có bác nào biết mua pin cho Zire72 ở đâu không vậy? :)

8 Tháng mười 2008 lúc 12:52
Bác LHX đi spam để lên chính thức à? Em có con Zire72 pin thì vẫn dùng được khoảng 1h, không vấn đề gì lắm với em vì nhà em toàn dùng để chơi game ở nhà thôi. Nhưng có vấn đề là khi em nó báo là extremly low battery mà để quên không sạc; kể cả là còn khoảng 10%; thì qua đêm sẽ bị hard reset nên mất hết cả dữ liệu. Có bác nào đã bị bệnh như thế này chưa? Chứ cứ thế này thì ức chế quá, bao nhiêu save của game bị mất hết chưa kể mỗi lần như thế là lại phải c***k lại hết phần mềm.

Bài viết cần bạn xem thêm

Vào 1 ngày không xa trong tương lai, chúng ta sẽ có thể tung hoành trên không bằng những thiết bị bay cá nhân. Nghe cứ như là chuyện khoa học viễn tưởng vậy, thế nhưng công ty Boeing đã nói vào tháng 3 vừa qua rằng các mẫu drone chở khách có thể xuất ...
Lazada Vietnam Master card on Monday