HDD cho ThinkPad

Các thớt khác của sykes

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Các bác cho em hỏi 1 chút với.

Dòng ThinkPad (gồm T-series, X-series....) có công nghệ AirBag Protection cho HDD. Đa số em thấy HDD nguyên bản đi kèm máy là của Hitachi.

Nếu mua ổ cứng mới của hãng khác như WD, Samsung, Seagate...để thay cho ổ cứng nguyên bản đi kèm máy thì công nghệ AirBag Protection còn hoạt động không? Nếu còn hoạt động thì so với ổ nguyên bản thì chất lượng thế nào ạ? Em lăn tăn vấn đề này quá.

Cám ơn các bác.

linhvk

GÂY DỰNG
tớ thấy chắc như nhau thôi, vì Thinkpad nó có cảm biến chuyển động ở thân máy chứ không phải ở HDD, do đó HDD thương hiệu nào cũng ko quá quan trọng. để tốt hơn nữa thì bạn mua loại HDD có FFS gì đó (F.. fall sensor).

linhvk

GÂY DỰNG
sorry, giờ nhớ ra đó là Free fall sensor >>>> cảm ứng rơi tự do

thulet

GÂY DỰNG
Thực ra cái FFS không thực sự phát huy tác dụng khi ổ cứng bị rung động mạnh... Nó chỉ phát hiện rơi tự do và ngừng hoạt động ổ cứng lại thôi...
Em đã thử một ổ có tính năng FFS, khi lắp vào máy em (ASUS) thì em cầm máy rung lắc cỡ nào nó cũng vần đọc ghi bình thường. Còn mang sang ThinkPad (T61), lắc nhẹ cái là nó dừng ngay.

=> ThinkPad từ đời T60 trở lên có thể gắn HDD của bất kỳ hãng nào !

letiendung

GÂY DỰNG
Thực ra mấy cái tính năng đó cũng chưa thực sự cần thiêt, vì mấy khi mình đang di chuyển mà vẫn dùng Lap đâu, chỉ trừ mấy bác doanh nhân ngồi xế hộp bận rộn thui, còn bình thường thì ngồi 1 chỗ xài, khi nào đi đâu thì tắt em nó đi, chẳng cần cảm biến chuyển động làm gì

traicuong123

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thực ra mấy cái tính năng đó cũng chưa thực sự cần thiêt, vì mấy khi mình đang di chuyển mà vẫn dùng Lap đâu, chỉ trừ mấy bác doanh nhân ngồi xế hộp bận rộn thui, còn bình thường thì ngồi 1 chỗ xài, khi nào đi đâu thì tắt em nó đi, chẳng cần cảm biến chuyển động làm gì

Để đề phòng mà bác, có ai nắm tay được cả ngày đâu :)

longtp

GÂY DỰNG
cái tính năng đó nhiều khi khó chịu ác, đang ngồi trên xe mà mở máy ra, cứ mươi giây nó lại stop cái HDD 1 lần :D

hoangha_03

GÂY DỰNG
Bác may mắn vì có tính năng đấy, em dùng Sony dù rung hay lắc gì HDD cứ chạy ầm ầm...

Đang tính nâng lên SSD mà chưa đủ tiền...

linhvk

GÂY DỰNG
cái tính năng đó nhiều khi khó chịu ác, đang ngồi trên xe mà mở máy ra, cứ mươi giây nó lại stop cái HDD 1 lần :D

bác hơi nhầm đấy, tính năng này nó có thể xác định được dao động bất thường (sock) hay dạng dao động lặp đi lặp lại, do đó nếu bác ngồi ô tô thì vẫn chạy ngon trừ khi vào ổ voi thôi

hoangha_03

GÂY DỰNG
Nếu bác không thích bác tắt luôn đi cũng được.

Em dùng Sony không có tính năng đấy máy vẫn chạy phà phà cả năm nay, chưa thấy HDD có dấu hiệu sắp đi :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.