Help: làm sao cài lại WinXP mà bị hư CDROM???

Các thớt khác của ncnhan

ncnhan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 23:16
:confused:
Cái laptop của mình tự nhiên mất ổ đĩa CDROM, hic, vậy mà khi ở cửa hàng thì nó đọc đĩa ngon lành, thế mới tức!!! Làm đủ trò với registry, vẫn ko ăn thua, định cài lại Windows, nhưng ko đọc được CDROM thì làm sao giờ? Hiện giờ, mình có thể chép source cài Win vào HDD của laptop, nhưng làm sao cài Win từ HDD dược đây? Các bạn chỉ mình với, cám ơn nhiều!!!:eek:

vantienk7

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 23:30
- Không dùng được CD-ROM thì dùng CD-RW hoặc DVD-ROM hoặc DVD-CDRW hoặc DVD-RW, hoặc
- Tống HDD sang máy khác có CD-ROM mà cài, hoặc
- Chép bộ cài nâng cấp lên vista và dùng bản basic, bussi, uli.... tùy thích: như thế này này_ click here.
- V.v... và các thứ... :cool:

hieutq

hieutq@handheld.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 23:50
Bác xem máy bác Bios có hỗ trợ boot trên USB kô. Nếu có thử dùng cách boot và cài đặt trên USB. Kô thì mượn đâu được cái ổ CDRom ngắn ngoài để cài đặt vậy

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 16:11
trong bios có phần chọn boot, bạn chọn boot từ úb là được mà có gì khó đâu, cũng giống như chỉnh boot từ CD-Rom thui.(nhưng máy bác phải hổ trợ boot từ ÚB mới được).
Tốt nhất tháo HDD sang máy khác cài win, rồi gắn lại máy mình thui. Nếu không thì mua cha cái CD-Rom khác, trước sau gì cũng cần dùng nó mà, thay cái mới là tốt.

hieutq

hieutq@handheld.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 16:57
Đúng rồi đấy ạ, bác bilavx trả lời rồi đấy. Bios hỗ trợ boot từ USB là ok liền. Cố gắng cài 1 cục cho lap ngon ngon rồi backup nó lại. Máy tính mà thiếu cái gì thì đúng là khổ cái đó. Đôi khi kô cần nhưng lúc cần thì...

19 Tháng năm 2007 lúc 18:07
:confused:
Cái laptop của mình tự nhiên mất ổ đĩa CDROM, hic, vậy mà khi ở cửa hàng thì nó đọc đĩa ngon lành, thế mới tức!!! Làm đủ trò với registry, vẫn ko ăn thua, định cài lại Windows, nhưng ko đọc được CDROM thì làm sao giờ? Hiện giờ, mình có thể chép source cài Win vào HDD của laptop, nhưng làm sao cài Win từ HDD dược đây? Các bạn chỉ mình với, cám ơn nhiều!!!:eek:
Máy bạn có thể bị 1 trong 2 lỗi sau:
1. Ổ CD của bạn chính thức die. Không sử dụng được nữa.
2. Bản Win bị lỗi và bạn cần cài lại.
Có vẻ đương nhiên quá nhỉ. Nhưng trong trường hợp 2 thì bạn hoàn toàn có thể boot từ CD để cài lại mà( Boot từ CD thì đâu liên quan tới win có hỏng hay không?). Còn trường hợp 1 thì cài lại làm gì??? Tìm thay ổ mới thôi.
Bạn thử khởi động bằng CD được không? Trong Bios có nhận ổ CD không rồi mới quyết định nha.
Bạn có thể remove drive của CD cho nó tự nhận lại xem sao?

Chúc thành công và ổ CD không bị die.

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng năm 2007 lúc 05:47
nếu vẫn ở trên nền WIN,
bác chọn start ---> run --- > gõ "cmd"
dùng lệnh "cd" gõ đường dẫn đến ổ cài win.
gõ: "cd -tên thư mục- chứa bộ cài"
gõ: cd i386
gõ: winnt

nếu kô được thì bác comment lại đây, e tìm cách khác

Bài viết cần bạn xem thêm

Trước Facebook, Yahoo đã từng là mạng xã hội được các thế hệ 8X, 9X "nghiện" sử dụng. Thế nhưng, những sai lầm sau đây đã gây nên sự sụp đổ của "gã khổng lồ" công nghệ một thời.

Vào tháng 7 năm nay, mạng xã hội Yahoo phổ biến m ...
Lazada Vietnam Master card on Monday