help về driver cho Compaq C733TU

Các thớt khác của luyen
26 Tháng hai 2008 lúc 00:28
Hi.
Chiều nay mình vưa mua cho nhỏ Em máy Compaq C733TU, do máy dùng Celeron lên mình cài WinXP, driver cho card hình thì OK rồi, nhưng Sound thì poatay, đã thử rất nhiều nhưng đều ko thành cong. Pac nào kinh nghiệm help mình mới. Thanks
Xin mời bác mang qua 71 ÂU CƠ hoặc add nik em em send cho phần mềm để cài nhé .

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng tư 2008 lúc 13:03
Những dòng mới của Compaq không hỗ trợ driver cho win XP đâu bạn ơi! bạn có thể lên trang của HP mà search driver!
Nói như bác thì có mà chết! Tóm lại những dòng máy mới của HP ví dụ như C700 series là không được ship cùng với Windows XP mà là Windows Vista hoặc thậm chí không có gì cả như FreeDos, nhưng điều này không đồng nghĩa với việc những máy đó không tương thích với XP.

Chỉ có điều, người sử dụng sẽ phải khá mất thời gian trong việc tìm kiếm driver phù hợp. Đặc biệt, hầu như tất cả mọi người sẽ phải vật lộn với 2 vấn đề sau:

1. Cài được WinXP nhưng ổ cứng lại chỉ chạy ở chế độ mô phỏng EIDE tức là không tận dụng được các tính năng ưu việt của giao diện SATA.

2. Rất khó khăn khi vài driver cho card âm thanh (đặc biệt khi cài SP3).

Hai vấn đề này tôi khẳng định là giải quyết được triệt để 100%. Không biết trong diễn đàn này đã có ai đó bàn về việc này chưa, nếu bạn còn chưa rõ tôi sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.

17 Tháng tư 2008 lúc 15:23

Hai vấn đề này tôi khẳng định là giải quyết được triệt để 100%. Không biết trong diễn đàn này đã có ai đó bàn về việc này chưa, nếu bạn còn chưa rõ tôi sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.
Đúng là khó khăn trong việc cài driver Sound,các dòng Compaq rẻ tiền sau này chỉ hổ trợ Vista là chính (nhưng cài vista thì chạy như RÙA).
Bạn có đầy đủ driver của con này dùng cho XP thì vui lòng share cho anh em với nhé.

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng tư 2008 lúc 19:51
Thực ra vấn đề cài SATA driver mới là khó khăn. Bạn vào trong device manager, vào mục IDE ATA/ATAPI controllers đã thấy có Intel SATA AHCI Controller chưa? Nếu chưa thì chuẩn bị cài lại Windows nhé!

20 Tháng tư 2008 lúc 08:32
Hai vấn đề này tôi khẳng định là giải quyết được triệt để 100%. Không biết trong diễn đàn này đã có ai đó bàn về việc này chưa, nếu bạn còn chưa rõ tôi sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm
:confused::confused::confused::confused::mad::confused::confused::confused::confused:
Nếu bác có cách giải quyết triệt để thỉ share cho anh em ngâm cứu đi. Nếu có gì có thể nhắn tin đến nick yahoo của em. le_quyen434

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng tư 2008 lúc 21:29
Để cài sound cho máy HP - Compaq C700 Series, WinXP Sp2 hoặc Sp3:

1. Download file: kb888111xpsp2 từ microsoft.com. Đây là driver UAA của Microsoft cho Win XP Sp2. Nếu bạn đang cài đặt WinXP SP3 thì cũng không sao, đọc tiếp sẽ rõ.

2. Bung file kb888111xpsp2' bằng WinRAR. Bạn sẽ thấy có 1 thư mục tên là 'commonfiles'. Trong thư mục này là 'Microsoft UAA Function Driver for High Definition Audio'.

3. Sau đó bạn vào 'Device Manager', ở đây bạn sẽ thấy có một thiết bị chưa được cài đặt là - unknown devices - tên là 'PCI Device' trong nhóm 'Other Devices'. Hãy cài đặt 'Microsoft UAA Function Driver for High Definition Audio' cho thiết bị đó. Nhắp chuột phải -> properties -> install drivers -> chọn 'have disk' rồi chỉ vào cái thư mục đã nói trên kia.

4. Download drivers cho card âm thanh của máy ban. Nếu là Compaq C700 Series (có thể là C7xx) thì driver đó là sp36090, từ trang web của HP.

5. Sau đó cài đặt driver này. Thế là xong!

Mr.MítĐặc

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
20 Tháng tư 2008 lúc 21:33
Nói như bác thì có mà chết! Tóm lại những dòng máy mới của HP ví dụ như C700 series là không được ship cùng với Windows XP mà là Windows Vista hoặc thậm chí không có gì cả như FreeDos, nhưng điều này không đồng nghĩa với việc những máy đó không tương thích với XP.

Chỉ có điều, người sử dụng sẽ phải khá mất thời gian trong việc tìm kiếm driver phù hợp. Đặc biệt, hầu như tất cả mọi người sẽ phải vật lộn với 2 vấn đề sau:

1. Cài được WinXP nhưng ổ cứng lại chỉ chạy ở chế độ mô phỏng EIDE tức là không tận dụng được các tính năng ưu việt của giao diện SATA.

Mong bác chia sẻ kinh nghiệm! :p

Bài viết cần bạn xem thêm

Bằng cách nào đó 9to5Mac có được ảnh rò rỉ thật của iPhone mới và Apple Watch 4 và họ khẳng định đây không phải là ảnh dựng mà là hàng thật. Nói về iPhone trước, chúng ta sẽ có iPhone XS 5,8" là bản nâng cấp của iPhone X, còn chiếc iPhone XS Plus màn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday