Help : VGA share từ RAM

14 Tháng chín 2007 lúc 11:46
Em xài laptop, windows vista premium. Đang xài card geforce 8, ram 2gb. Windows tự động share RAM để làm VGA lun. Tự nhiên mất hết cả trăm MB RAM. Giờ ko bít làm sao để giảm bớt dung lượng VGA share này ( đã vào bios để tìm nhưng hem có:( :( ) Bro nào bít cách chỉnh lại chỉ dùm em với. Thaks các bro nhìu.:) :)

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng chín 2007 lúc 12:12
Em xài laptop, windows vista premium. Đang xài card geforce 8, ram 2gb. Windows tự động share RAM để làm VGA lun. Tự nhiên mất hết cả trăm MB RAM. Giờ ko bít làm sao để giảm bớt dung lượng VGA share này ( đã vào bios để tìm nhưng hem có:( :( ) Bro nào bít cách chỉnh lại chỉ dùm em với. Thaks các bro nhìu.:) :)
Ặc, cắm tới 2GB Ram rồi mà mất có chút xíu Ram làm VGA cũng tiếc hả bạn? Bạn dùng Laptop làm gì mà cần nhiều Ram dữ vậy?

Đừng lo, hệ thống Share Ram động, khi nào cần nó mới lấy Ram của hệ thống làm VRam chứ không phải nó luôn lấy 384MB Ram của bạn để Share làm VRam đâu :)

14 Tháng chín 2007 lúc 13:38
Bác phải nói cụ thể con của bác là con gì? card geforce 8 là 8 mấy? Bác coi thông tin nó lấy bớt dung lượng RAM ở đâu (nhất là khi trong BIOS không có)? không nói làm sao mà giúp gì được?

Theo những gì bác nói em chỉ có thể đoán là card của bác có 128MB VRAM trên card, chắc là con 8400GS. Mà đoán tức là 5 ăn 5 thua.

Với lại 2GB RAM thì bác tiết gì một ít làm VGA?

Ặc ặc, thông thường chạy Vista người ta cũng chỉ cắm có 1GB Ram. Máy của anh khởi động xong, Share Ram xông mà còn tận 1.15GB Ram, vẫn thắc mắc
Hihi, cái này tùy người thôi bác ơi. Hồi xưa có đứa bạn nó cũng nói với em, dùng XP, người ta chỉ gắn 512MB RAM, em gắn làm gì tới 1GB. Bây giờ (hơn 2 năm sau) máy em vẫn chạy ào ào đủ thứ chuyện, máy nó thì chậm như rùa. RAM là cái thứ không nên tiết kiệm, nhất là khi muốn dùng máy trên 2 năm. Vì phần mềm ngày càng cần nhiều bộ nhớ. CPU miễn không quá tiết kiệm mua con Celeron thì thường sau 2 năm, RAM là cái "nút cổ chai".

Sau đây là các định luật "khúc xương heo" của em khi mua máy laptop mà muốn tiết kiệm :D

Định luật khúc xương heo số 1: mở site của Dell lên, coi máy "chuẩn" rẻ nhất của nó dùng bao nhiêu RAM, nhân 2 lên mua là bảo đảm. Máy bây giờ của Dell chạy Vista toàn 1GB nên giờ mua 2GB là bảo đảm.

Định luật khúc xương heo số 2: Luôn luôn mua CPU với công nghệ mới thứ 2 nhưng với tốc độ xung thấp nhất. Ví dụ, bây giờ có quad-core thì mua core 2 duo với tốc độ thấp nhất (hình như là 1.5GHz). Vì hi sinh 500-700MHz không gây ảnh hưởng đáng kể với người dùng bình thường mà lại tiết kiệm hơn rất nhiều. Còn công nghệ chip mới nhất thì chắc chắn là quá đắt, đại gia mới mua nổi.

Định luật khúc xương heo số 3: Mua đĩa cứng với dung lượng thấp nhất cho phép vào thời điểm mua (nhưng cố gắng mua loại có tốc độ xoay tốt nhất có thể). Ví dụ, bây giờ Dell hình như chỉ bán máy với tối thiểu 80GB đĩa cứng nhưng nếu có thể config được thì lấy cái 80GB 7200rpm. Nếu cần thêm thì mua ổ lắp ngoài. Vì với người dùng bình thường, phần nhiều dữ liệu tốn đĩa thường là phim mà phim thì không cần luôn luôn ở trên đĩa, khi cần coi mới mở ra thì dùng đĩa lắp ngoài tiết kiệm hơn.

Định luật khúc xương heo số 4: Mua card đồ họa tầm trung trở lên. Cố gắng đừng mua card tích hợp (Intel 945) vì sau "bài học" Vista có thể thấy là Windows sẽ ngày càng phụ thuộc nhiều vào khả năng đồ họa của máy. Rất nhiều người dùng Vista chắc sẽ quen với chuyện điểm đồ họa là điểm "khống chế" kéo cái điểm Vista experience xuống.

Định luật khúc xương heo số 5: Mua máy Dell (nếu ở Mỹ) hoặc HP (nếu ở nơi khác). Vì đây là 2 hãng tương đối rẻ nhưng độ bền tương đối tốt và thiết kế cũng tương đối đẹp. Acer thì chất lượng kém dù giá quá rẻ. Còn Apple, IBM/Lenovo, Toshiba, Sony thì quá đắt dù chất lượng tốt. Asus em không biết.

14 Tháng chín 2007 lúc 13:47
Làm gì mà la làng vậy. Nó chưa lấy gì cả mà bạn đã la rồi. Còn free 1.15GB là đúng rồi. Máy nó chạy xấp xỉ 800MB rồi. Nó mới chỉ lấy của bạn 2MB thôi. Không tin xem tổng dung lượng ram sẽ rõ. Khi Bạn chơi games hay làm đồ họa nặng thì nó mới lấy thêm ram của bạn.
Chúc vui.

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng chín 2007 lúc 13:57
Vista dùng và quản lý bộ nhớ ram theo cách hơi khác hơn so với XP, nó sẽ lưu mọi hoạt động thường xuyên của người dùng và dựa trên cấu hình phần cứng sẳn có mà sử dụng lượng bộ nhớ thích hợp để tối ưu hệ thống, trên một máy có từ 1G ram trở lên sẽ tận dụng được công nghệ này của Vista. Chính vì lý do này sau khi khởi động Vista chiếm lượng bộ nhớ cao hơn XP nhưng điều này lại tốt hơn so với XP đấy. Card màn hình trong Vista cũng kg ngoại lệ , ngay cả những loại card màn hình kg cho phép chia sẻ bộ nhớ với hệ thống(vd GF7600 v.v) khi chạy trên Vista vẫn được share một cách bình thường. Nên nhớ lượng ram này không hề mất đi mà chỉ được Vista dành sẳn cho card đồ họa một khi cần đến mà thôi không cần băn khoăn đâu bạn nhé.

14 Tháng chín 2007 lúc 14:13
Vista dùng và quản lý bộ nhớ ram theo cách hơi khác hơn so với XP, nó sẽ lưu mọi hoạt động thường xuyên của người dùng và dựa trên cấu hình phần cứng sẳn có mà sử dụng lượng bộ nhớ thích hợp để tối ưu hệ thống, trên một máy có từ 1G ram trở lên sẽ tận dụng được công nghệ này của Vista. Chính vì lý do này sau khi khởi động Vista chiếm lượng bộ nhớ cao hơn XP nhưng điều này lại tốt hơn so với XP đấy. Card màn hình trong Vista cũng kg ngoại lệ , ngay cả những loại card màn hình kg cho phép chia sẻ bộ nhớ với hệ thống(vd GF7600 v.v) khi chạy trên Vista vẫn được share một cách bình thường. Nên nhớ lượng ram này không hề mất đi mà chỉ được Vista dành sẳn cho card đồ họa một khi cần đến mà thôi không cần băn khoăn đâu bạn nhé.
Đồng ý với bác. Nếu muốn biết có share RAM VGA hay không thì bác nhấp nút phải vào My Computer rồi chọn properties. Nếu số RAM là <2GB (số RAM mà bác có) thì một phần bộ nhớ đã bị share. Nếu chính xác số mà bác có thì chỉ là Vista nó dùng thôi. Chắc là tại như vậy mà máy bác không cho chỉnh trong BIOS.

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng chín 2007 lúc 17:42
Nó chỉ ghi vậy thôi , chứ còn lâu nó mới share cả trăm MB cho VGA. Bình thường khởi động xong cũng mất tám chín trăm MB RAM ròi bác ạ .
2 GB RAM thì cứ thoải mái con gà mái đi bác ạ .

Attachments

14 Tháng chín 2007 lúc 18:16
em xài máy hp dv2504tu, santa rosa, core 2 duo 2.0, card geforce 8400GS 64MB, ram corsair 2 GB. Vào properties thì hình y chang của pác ARAGON, :). Thắc mắc là dù chạy game 3d cũng hơi nặng như TLBB, CIV4, fifa nhưng vừa chơi vừa check thì số lượng RAM dùng cho VGA chỉ sử dụng chưa tới 64MB, còn chạy CS3 thì zoom chậm như con rùa, chỉ số lấy từ RAM cũng chỉ ở mức 2-10 MB. ---> em tưởng nó lấy hết nhiu đó RAM mà hok xài hết nên ức chế, mún cho nó giảm share, lấy thêm RAM xài cho sướng :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Điểm mặt 4 chiếc đồng hồ cổ điển vĩ đại

Cuộc sống càng hiện đại thì con người càng thích tìm về những gì là cổ điển, hoài niệm. Điều đặc biệt ấy càng gi ...
Lazada Vietnam Master card on Monday