[HHCF] - Trao đổi về tài chính kế toán, kiểm toán, thuế

Các thớt khác của thai-nguyen
Chào các bác,

Tham gia HHVN cũng đã được một thời gian nhưng chủ yếu để tham gia đấu giá vài món đồ nho nhỏ phục vụ nhu cầu cá nhân.
Nay em mạo muội mở một thớt cùng anh chị em cafe trao đổi về lĩnh vực tài chính kế toán, kiểm toán, thuế (lĩnh vực em đang làm...).

Các bác có những nội dung nào liên quan đến tài chính, kế toán, kiểm toán, thuế cứ tự nhiên đặt câu hỏi để cùng trao đổi thảo luận. Em sẽ cố gắng trả lời các bác trong sự hiểu biết hạn hẹp của mình (cũng là trau dồi là làm phong phú kiến thức của em :D).
Trường hợp các câu hỏi mang tính chất nhạy cảm, em xin phép được trao đổi qua hộp thư diễn đàn (ví dụ em có đẹp trai không? lông tay cong hay thẳng vân vân và mây mây)

Cảm ơn các bác!

Just for fun: "Tôi nhớ mãi người ta khi dạy về thuế có hai thứ con người không tránh được là cái chết và thuế. Tuy nhiên, người ta cũng dạy một câu rất rõ ràng rằng, thuế là gì là thu thuế như vặt một con vịt, vặt làm sao được càng nhiều lông càng tốt nhất là trong bối cảnh ngân sách như thế này", TS Ánh cho hay.

bitis06

Thích đủ thứ!
GẮN KẾT
*Thuế là nguồn thu chủ yếu của ngân sách. ( câu khẩu hiệu này rất lâu rùi, ko biết giờ còn áp dụng tuyên truyền hay ko nữa.)
* Mà bác học về lĩnh vực này ở trường nào, chuyên khoa gì ạ? ( Vì lĩnh vực này có nhiều trg dạy, nhiều khoa)
* Theo e đoán bác đang làm về kế toán. Mà có khi đang liên đới tới thuế và bị thanh tra, kiểm toán .
* Xưa lúc e đi học kế toán, thầy e dạy là 1+1= bao nhiêu tùy ý .
E cũng fun đấy nhá.

*Thuế là nguồn thu chủ yếu của ngân sách. ( câu khẩu hiệu này rất lâu rùi, ko biết giờ còn áp dụng tuyên truyền hay ko nữa.)
* Mà bác học về lĩnh vực này ở trường nào, chuyên khoa gì ạ? ( Vì lĩnh vực này có nhiều trg dạy, nhiều khoa)
* Theo e đoán bác đang làm về kế toán. Mà có khi đang liên đới tới thuế và bị thanh tra, kiểm toán .
* Xưa lúc e đi học kế toán, thầy e dạy là 1+1= bao nhiêu tùy ý .
E cũng fun đấy nhá.
1. Thuế vẫn luôn là nguồn thu chủ yếu của ngân sách ạ.
2. Em học Trường kinh tế quốc dân (mọi người vẫn đùa là Kiếm Tiền Quá Dễ)
3. Trước e làm kiểm toán ở 1 trong 4 cty thuộc Big4 tầm 7 năm. Giờ làm kế toán ở 1 công ty.
4. Thầy dạy thì chắc là đúng ạ. Mình áp dụng ra làm sao thôi :D

bitis06

Thích đủ thứ!
GẮN KẾT
1. Thuế vẫn luôn là nguồn thu chủ yếu của ngân sách ạ.
2. Em học Trường kinh tế quốc dân (mọi người vẫn đùa là Kiếm Tiền Quá Dễ)
3. Trước e làm kiểm toán ở 1 trong 4 cty thuộc Big4 tầm 7 năm. Giờ làm kế toán ở 1 công ty.
4. Thầy dạy thì chắc là đúng ạ. Mình áp dụng ra làm sao thôi :D
* Nguồn thu vẫn đúng, nhưng ko còn là tôn chỉ vận động như xưa thì phải.
* Mình thì học ở trên Phúc Yên, nhớ khi chuyển đổi hệ hạch toán kt là có lớp kế toán kiểm toán bổ xung đầu tiên ở Vn, do trưởng môn VĐ Huệ ( thời đó thầy trẻ, đẹp zai, lại là trưởng bộ môn, có cô vợ ghen kinh dị luôn) dạy và cấp chứng chỉ.
* 4 đại mỹ nhân chỉ là sau này mới có tổng kết, khi xưa chỉ có 3 ông lớn: EY, PC,KP. ( Deloi là mãi sau). Cũng thử đi làm ở ER đc 2 tháng rồi bỏ vì thích tự do, khi đó head nó còn ở Tràng Thi.
* Lúc học TS thì cũng học ở KTQD, thời đó khoa sau ĐH là sếp Tuấn béo, sau về cục khảo thí, Bộ GD và sang Hiệu trưởng TM.
* Đúc kết là ko nên cho con cái theo học kế toán. Mệt lắm.

* Nguồn thu vẫn đúng, nhưng ko còn là tôn chỉ vận động như xưa thì phải.
* Mình thì học ở trên Phúc Yên, nhớ khi chuyển đổi hệ hạch toán kt là có lớp kế toán kiểm toán bổ xung đầu tiên ở Vn, do trưởng môn VĐ Huệ ( thời đó thầy trẻ, đẹp zai, lại là trưởng bộ môn, có cô vợ ghen kinh dị luôn) dạy và cấp chứng chỉ.
* 4 đại mỹ nhân chỉ là sau này mới có tổng kết, khi xưa chỉ có 3 ông lớn: EY, PC,KP. ( Deloi là mãi sau). Cũng thử đi làm ở ER đc 2 tháng rồi bỏ vì thích tự do, khi đó head nó còn ở Tràng Thi.
* Lúc học TS thì cũng học ở KTQD, thời đó khoa sau ĐH là sếp Tuấn béo, sau về cục khảo thí, Bộ GD và sang Hiệu trưởng TM.
* Đúc kết là ko nên cho con cái theo học kế toán. Mệt lắm.
công nhận là mệt lắm ạ. giờ mà cho chọn lại chắc cũng không chọn cái món nảy số này :D
nhưng nhỡ đâu bọn trẻ con nó lại thích thì sao :?

bitis06

Thích đủ thứ!
GẮN KẾT
công nhận là mệt lắm ạ. giờ mà cho chọn lại chắc cũng không chọn cái món nảy số này :D
nhưng nhỡ đâu bọn trẻ con nó lại thích thì sao :?
Nếu định hướng, mình sẽ cho chúng nó thiên về nghiên kíu. Ko bận tâm cơm áo gạo tiền, nhưng có thể sẽ là con gà của thời thế.

phamdominhtri

Vạn sự tùy duyên
GẮN KẾT
Toàn các cụ siêu nhân ở đây
Đúng là giờ chỉ mỗi nguồn thuế là chính chứ mấy ông NN có ông nào làm ăn ra hồn đâu. Mà thuế Việt Nam mình cucng chưa chặt chẽ, dân còn trốn nhiều
E thì ghét kế toán, lấy vợ kế toán đúng là số má suốt thấy oải

huybinhlntd

Siêu dự bị!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em làm nhà nước, cũng có công ty nho nhỏ ở ngoài để bươn trải thêm. Thuê KT mỗi tháng 3,5 củ khoai chỉ để báo cáo thuế cuối quý, cuối năm thì làm cái báo cáo tài chính. Hồi trước có lớp học: thành thạo kế toán cho người mới trong 36 buổi, học phí đâu 5 củ khoai, học thêm vào cuối tuần. Thằng bé hăm hở đăng ký đi học, trong bụng nghĩ: không phải thuê KT mỗi tháng tiết kiệm đc 3,5 củ khoai. Hăm hở đăng ký đi học, nhưng đời không như là mơ. Học đc 2 tuần đầu kiến thức còn dễ, sau 2 tuần khó lên oải con mịa nó rồi. Vậy thôi: mất mỗi tháng 3,5 củ còn cuối tuần ta đi ngoại giao xin việc và chịu mất 3,5 củ/tháng, méo học hành gì nữa. Mất 5 củ và Em đúc kết ra giống cụ @bitis06 : Con trai học nghề kế toán là một điều khó khăn và nếu đc lựa chọn Em ko chọn nghề ấy. Số với má nhức hết cả đầu. :D:D

bitis06

Thích đủ thứ!
GẮN KẾT
- Cơ bản luật pháp nhà mềnh ko nghiêm, ko chi tiết vì đang trong quá trình hoàn thiện, bởi vậy nên việc vận dụng, phối hợp cùng với cán bộ thuế cùng nhau lách luật giảm thuế là bình thường mà ( lách chứ ko trốn đâu nhá!).
- Tiếp sau phối hợp chung chi cùng mấy ô kiểm toán hoặc thanh tra thuế ra kết luận, báo cáo KT để hợp thức, khoá số liệu. Done.
- Em kịch liệt phản đối trốn thuế ( ứ trốn đc đâu, vớ vẩn còn bị truy tố đới ợ). Khuyến khích tìm hiểu vận dụng chính sách pháp luật và quan hệ để lách, giảm thuế tối đa. .

Thực ra bây giờ kế toán đã nhàn hơn nhiều, đã có nhiều phần mềm để trợ giúp, đặc biệt phần mềm đó đc sửa cho phù hợp với đặc thù của đơn vị . ( Xưa e có chơi với đội viết và sửa phần mềm KT của Fpt, họ đến phối hợp cùng kế toán đơn vị để viết và điều chỉnh phần mềm cho phù hợp). Khi cần số liệu hay báo cáo dư lào chỉ chọn rùi in cái rẹt là xong mà. Đó ngta gọi là kế toán.

Nhưng thực sự cái cần lại là 2 hệ thống cùng chạy, một cái để ra kết quả cho 1+1= bao nhiêu tùy ý, 1 cái cho kết quả thực, cái này mới cần trí tuệ và vất vả cơ ạ .

Túm lại nghề nào cũng vất vả, cũng có đặc thù, nhưng khi mình hiểu đc bản chất, cách xử lý thì e nghĩ đều đơn giản ( có điều để có đc kinh nghiệm và bản lĩnh đó thì lại cần 1 thời gian trực tiếp vất vả cọ xát, thêm 1 tí sờ mát của bản thân......).

Có 1 câu chuyện vui nhưng lại là thực tế:
*Một cỗ máy bị lỗi hỏng, thuê 1 chuyên gia đến sửa. Ô ta chỉ nghe, nhìn, quan sát rồi gõ 1 nhát búa. Done, cỗ máy đã sửa xong.
Bill đề nghị thanh toán: 1000₫
* Khi có phàn nàn và yêu cầu giải trình tại sao lại đắt vậy trong khi gõ có 1 nhát búa, bảng kê thanh toán đc chú thích:
- Công gõ búa : 1₫
- Chi phí biết chỗ để gõ: 999₫.
Ps: dư lày còn chưa tính cái lợi đã làm cho cỗ máy đó hoạt động trở lại sớm á..
Have fun.

Bài viết cần bạn xem thêm

Ngày nay, xu thế ảnh hưởng của các mạng xã hội (MXH) tới từng cá nhân chúng ta càng hình thành rõ rệt.( Có thể tích cực, có thể tiêu cực).
Sức lan toả cũng như tốc độ của nó quả thực là quá nhanh so với những hình thức chuyển tải thông tin truyền thố ...
Lazada Vietnam Master card on Monday